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Mwongozo wa Utekelezaji wa Mpango wa Upendeleo katika Ununuzi wa Umma, 2025. 

UTANGULIZI 

1.  Chimbuko 1.1. Kwa mujibu wa Kifungu cha 130 cha Sheria ya 

Ununuzi wa Umma, Sura ya 410, Mamlaka ya 

Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) imepewa 

mamlaka ya kutoa Miongozo kwa ajili ya utekelezaji 

bora wa malengo au majukumu chini ya Sheria. 

 

1.2. Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(2) (b) cha Sheria, 

ununuzi, ugavi na uondoshaji mali za umma 

utafanyika kwa namna itakayoongeza uadilifu, 

ushindani, uwajibikaji, uendelevu, matumizi sahihi 

ya fedha, ufanisi na uwazi. Aidha, Kifungu cha 5(3) 

(c), taasisi nunuzi, katika kutekeleza wajibu wake 

zitafanya jitihada za kufikia viwango vya juu vya 

haki, kwa kuzingatia uendelezaji wa viwanda vya 

ndani, maendeleo endelevu na uhifadhi wa 

mazingira. 

 

1.3. Ununuzi wa Umma Endelevu unajumuisha nguzo za 

kiuchumi, kijamii na kimazingira, ambapo 

uwezeshaji wa makampuni madogo madogo, 

madogo na/au ya kati upo chini ya nguzo ya 

kiuchumi. 

 

1.4. Kwa mujibu wa Kanuni ya 38 (4) ya Kanuni za 

Ununuzi wa Umma, 2024, PPRA inatakiwa kuandaa 

mwongozo wa namna ya kutekeleza masharti ya 

upendeleo kwa watu na kampuni za ndani. Vifungu 

56,57, 58, 59, 60, 61, 62, na 63 vya Sheria Sura 410, 

Taasisi Nunuzi zinatakiwa kutoa upendeleo kwa 

watu, kampuni za ndani na bidhaa 
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zinazotengenezwa, kuzalishwa au kuchimbwa ndani 

ya Tanzania. 

 

1.5. Kufuatia takwa la kisheria la kuandaa miongozo 

lilitotajwa hapo juu, PPRA inatoa mwongozo wa 

utekelezaji wa mpango wa upendeleo katika 

ununuzi wa umma kwa Taasisi Nunuzi. 

2.  Jina la Mwongozo 2.1. Mwongozo huu utajulikana kama Mwongozo wa 

Utekelezaji wa Mpango wa Upendeleo katika 

Ununuzi wa Umma, 2025. 

3.  Dhumuni 3.1. Dhumuni Kuu 

Kutoa Mwongozo kwa Taasisi Nunuzi wa namna ya 

kutimiza masharti ya Ununuzi wa Umma Endelevu 

kupitia utekelezaji wa mpango wa upendeleo kama 

ilivyoainishwa katika Sheria ya Ununuzi wa Umma, 

Sura ya 410 na Kanuni zake. 

 

3.2. Dhumuni Mahsusi 

a) Kutoa mwongozo wa taratibu zinazopaswa 

kufuatwa na Taasisi Nunuzi wakati wa kutekeleza 

mpango wa upendeleo katika mchakato wa 

ununuzi; na 

 

b) Kuhakikisha ulinganifu wa utekelezaji wa mpango 

wa upendeleo katika ununuzi wa umma. 

4.  Matumizi ya 

Mwongozo 

4.1. Mwongozo huu utatumika kuanzia tarehe ya 

kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka. 
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4.2. Mwongozo huu utatumika wakati wa kutekeleza 

mpango wa upendeleo katika ununuzi utakaofanyika 

chini ya: 

a) njia za ushindani wa wazi za kitaifa na kimataifa; 

b) Ununuzi wenye thamani hadi shilingi bilioni 50; 

c) Ununuzi chini upendeleo wa kipekee wa 

kimkoa;  

d) Utaratibu wa Ushirika, Ubia, na Mkataba mdogo; 

e) Utoaji tuzo kwa kampuni za kigeni zinazotaka 

kuingia mkataba mdogo kabla ya kusaini 

mkataba;na 

f) Upendeleo kwa bidhaa zinazotengenezwa, 

kuzalishwa au kuchimbwa ndani ya Tanzania. 

 

4.3. Mwongozo huu hautatumika katika upendeleo wa 

kuhamasisha ushiriki wa makundi maalum katika 

ununuzi wa umma. Upendeleo kwa makundi 

maalum utazingatia Mwongozo wa Ushiriki wa 

Makundi Maalum katika Ununuzi wa Umma, 2025 

uliotolewa na PPRA. 

5.  Tafsiri ya Maneno 5.1. Katika  Mwongozo  huu,  isipokuwa  pale 

muktadha utakapohitaji vinginevyo: - 

 

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka 

ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 22 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura ya 

410. 

 

 “Mkataba” maana yake ni makubaliano yaliyoingiwa 

baina ya taasisi ya umma na mzabuni yanayotokana na 

utaratibu wa ununuzi. 
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 “Kampuni ya kigeni” maana yake ni kampuni ambayo 

asilimia kubwa ya mtaji wa hisa zake inamilikiwa na raia 

wa nchi ya kigeni. 

 

“Mzabuni wa kigeni” maana yake ni kampuni ambayo 

asilimia kubwa ya mtaji wa hisa zake inamilikiwa na raia 

wa nchi ya kigeni. 

 

“Serikali” maana yake ni Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

“Bidhaa za Ndani” maana yake bidhaa 

zinazotengenezwa,  kuchimbwa  au kuzalishwa 

ndani ya Jamhuri ya Muungano na huduma 

zinazohusiana. 

 

“Zabuni yenye Bei ya Chini Zaidi iliyofanyiwa 

Tathmini” maana yake ni zabuni yenye bei ya chini zaidi 

baada ya kuzingatia vigezo vyote muhimu vya upimaji 

vilivyokokotolewa ili mradi vigezo hivyo vimeainishwa 

katika nyaraka za zabuni. 

 

“Kiwanda cha Ndani” maana yake ni kiwanda chochote 

chenye leseni, kilichopo ndani ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

 

“Kampuni ya Ndani” maana yake ni kampuni ambayo 

asilimia kubwa ya mtaji wa hisa zake inamilikiwa na raia 

wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania. 
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“Ubia” maana yake ni uhusiano uliopo kati ya watu 

wanaofanya biashara kwa pamoja kwa madhumuni ya 

kupata faida. 

 

“Hisa zilizolipiwa” maana yake ni hisa ambazo mbia 

amelipa kikamilifu. 

 

“Makisio ya Gharama” maana yake ni kiasi cha fedha 

kilichotengwa kwa ajili ya kazi au gharama ambazo 

haziwezi kutabirika, kufafanuliwa, au kuelezwa kwa 

ukamilifu wakati nyaraka za zabuni zinapotolewa. 

 

“Fedha za Umma” maana yake ni rasilimali fedha 

zilizotengwa kupitia michakato ya kibajeti kwa taasisi 

nunuzi, ikijumuisha Mfuko Mkuu, misaada na mikopo 

iliyowekwa kwa ajili ya matumizi ya taasisi nunuzi na 

wafadhili wa ndani au wa nje na mapato yaliyozalishwa na 

taasisi nunuzi. 

 

 “Msajili” maana yake ni Msajili chini ya Sheria ya Usajili 

wa Majina ya Biashara, Sura ya 213 au Sheria ya 

Makampuni, Sura ya 212. 

 

“Kanuni” maana yake ni Kanuni za Ununuzi wa Umma, 

(TS.Na. 518) la 2024. 

 

“Upendeleo wa Kimkoa” unamaanisha upendeleo 

unaotolewa kwa wazabuni, wakandarasi na watoa 

huduma wanaoendesha shughuli zao za biashara ndani 

ya Mkoa husika Tanzania. 

 



6 

 

“Mkataba Mdogo” maana yake ni makubaliano ya 

kisheria kati ya mkandarasi mkuu/mtoa huduma/mshauri 

elekezi na kampuni au mtu wa ndani kwa ajili ya 

kutekeleza sehemu ya majukumu ya mkataba wa 

mkandarasi mkuu/mtoa huduma/mshauri elekezi na 

Taasisi Nunuzi. 

 

“Mzabuni” maana yake ni mtu yeyote, kampuni au 

kikundi cha watu ambao wanashiriki au wanakusudia 

kushiriki kwenye mchakato wa ununuzi kwa lengo la 

kuwasilisha zabuni kwa ajili ya kuingia mkataba na 

inajumuisha muuzaji wa bidhaa, mkandarasi, mtoa 

huduma au mnunuzi wa mali. 

SIFA ZA UPENDELEO 

6.  Sifa za Upendeleo 6.1. Mtu au kampuni itakuwa na sifa za kufaidika na 

mpango wa upendeleo wa kitaifa ikiwa mtu huyo au 

kampuni inakidhi vigezo vilivyoainishwa hapa chini; - 

 

(1) Kwa Makampuni binafsi: - 

a) Yatapaswa kusajiliwa katika Jamhuri ya 

Muungano na kuwa na yafuatayo: 

i. Namba ya usajili wa Kampuni; 

ii. Vyeti vya usajili wa Kampuni; 

iii. Leseni za Biashara; 

iv. Leseni za Sekta mahsusi, pale inapofaa 

v. Cheti cha Udhibitisho wa kulipa Kodi; na 

vi. Vibali, pale inapohitajika, vilivyotolewa na 

mamlaka husika kwa ajili ya shughuli zake. 

 

b) Sehemu kubwa ya hisa za mtaji zilizolipwa 

za kampuni zinamilikiwa aidha na Serikali au 

na wananchi wa Tanzania. Muundo wa 
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umiliki wa hisa za kampuni binafsi unapaswa 

kuthibitishwa kupitia fomu za marejesho ya 

mwaka au taarifa za fedha zilizokaguliwa 

zilizowasilishwa kwa msajili wa kampuni 

kuthibitisha iwapo sehemu kubwa ya hisa 

zilizolipwa inayomilikiwa na Serikali au 

wananchi wa Tanzania; na 

 

c) Kwamba hakuna utaratibu wowote wa 

sehemu kubwa ya faida halisi au manufaa 

mengine ya kampuni za ndani yatakayo 

ongezeka au kulipwa kwa watu ambao si 

raia wa Tanzania au kwa makampuni 

ambayo hayajakidhi vigezo vya upendeleo. 

Mambo yafuatayo yatapaswa kupitiwa: 

i. Makubaliano ya mgawanyo wa faida, 

mikataba, na taratibu zozote nyingine 

kuhakikisha uzingatiwaji wa masharti; 

ii. Sera za ugawaji wa gawio ili 

kuthibitisha kama sehemu kubwa ya 

faida inabaki nchini; na 

iii. Taarifa kuhusu Tamko la manufaa ya 

umiliki wa kampuni. 

 

(2) Kwa Ushirika wa kampuni za ndani;- 

 

a) kampuni binafsi zilizosajiliwa ndani ya Jamhuri 

ya Muungano; 

 

b) sehemu kubwa ya mtaji wa hisa zilizolipwa za 

kampuni binafsi inayomilikiwa na raia wa 

Tanzania; 
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c) Ushirika huo umesajiliwa na Mamlaka husika 

ndani ya Tanzania; na 

 

d) Mtu binafsi hana utaratibu wowote wa sehemu 

kubwa ya faida halisi au manufaa mengine 

yatakayo ongezeka au kulipwa kwa watu 

ambao si raia wa Tanzania au kwa makampuni 

ambayo hayajakidhi vigezo vya upendeleo. 

 

(3) Kwa wabia au watu binafsi wanaofanya biashara 

kama wakandarasi au washauri elekezi, sehemu 

kubwa ya hisa inamilikiwa na raia wa Tanzania. 

Taasisi Nunuzi inapaswa kupitia: 

 

a) Nakili ya Mkataba wa Ubia kutoka kwa Msajili 

inayothibitisha umiliki na iwapo sehemu kubwa 

ya hisa zinamilikiwa na raia wa Tanzania; 

b) Utambuzi wa mtu binafsi kupitia kitambulisho 

cha taifa au namba ya kitambulisho ili 

kuthibitisha utambulisho wa wamiliki; 

c) Vyeti vya Usajili wa Biashara; 

d) Leseni za Biashara; 

e) Leseni za Sekta Mahsusi; 

f) Vibali vilivyotolewa na Mamlaka husika kwa 

ajili ya shughuli zake; na 

g) Leseni ya Uzingatiaji wa Afya na Usalama 

Mahali pa Kazi 

 

6.2 Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha 6.1 (2) (c), 

Ushirika utapaswa kuwa na yafuatayo, 
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a) Barua ya kusudio au idhini kutoka kwa mamlaka 

husika kadri itakavyohitajika, kwa ajili ya kuunda 

Ushirika ikiambatana na rasimu ya makubaliano au 

makubaliano ya ushirika inayoainisha majukumu 

na wajibu wa kila upande pamoja na utaratibu wa 

mgawanyo wa faida au wajibu; 

 

b) Usajili wa ushirika uliopo kutoka kwa mamlaka 

zinazohusika pale inapobidi;na 

 

c) Makampuni binafsi yanayounda Ushirika 

yanapaswa kusajiliwa binafsi na mamlaka husika 

kama ilivyoainishwa katika kifungu kidogo 6.1 (1) 

(a) 

MPANGO WA UPENDELEO NA UKOMO 

7.  Upendeleo wa kitaifa 7.1. Taasisi nunuzi itapaswa, kutoa upendeleo wakati wa 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma kwa 

kampuni za ndani au ushirika kati ya kampuni za 

ndani na kigeni na kwa bidhaa zilizotengenezwa, 

kuchimbwa au kuzalishwa ndani ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

7.2. Wazabuni ambao ni watu au kampuni za ndani au 

walio katika ushirika kati ya kampuni za ndani na za 

kigeni, watakuwa na sifa za kupewa upendeleo 

kama watatimiza vigezo vilivyoainishwa katika 

kifungu cha 6 cha Mwongozo huu. 

 

7.3. Ukomo wa upendeleo utatolewa kama ifuatavyo; 

a) Ukomo wa upendeleo utakuwa asilimia 10 kwa 

wakandarasi, watoa huduma au washauri 

elekezi wa ndani; 
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b) Asilimia 8 kwa ushirika pale ambapo mchango 

wa wakandarasi, watoa huduma au washauri 

elekezi wa kigeni ni kati ya asilimia 26 hadi 49; 

na 

c) Asilimia 10 kwa ushirika pale ambapo mchango 

wa wakandarasi, watoa huduma au washauri 

elekezi wa kigeni ni kati ya asilimia 0 – 25. 

7.4. Nyaraka za zabuni zinapaswa kuonyesha wazi 

upendeleo na njia itakayotumika katika tathmini na 

ulinganisho wa zabuni ili kutekeleza upendeleo huo. 

7.5. Baada ya zabuni kupokelewa na kufanyiwa mapitio 

na Taasisi Nunuzi, zabuni zilizokidhi vigezo vya 

tathmini zitagawanywa katika makundi yafuatayo: 

 

a) Kundi A: Zabuni zinazowasilishwa na 

wakandarasi, watoa huduma au washauri 

elekezi wa ndani; 

 

b) Kundi B: Zabuni zinazowasilishwa na ushirika wa 

ndani na wakandarasi, watoa huduma au 

washauri elekezi wa kigeni wanaokidhi vigezo 

vilivyoainishwa katika kifungu cha 6 cha 

Mwongozo huu; au 

 

c) Kundi C: Zabuni zinazowasilishwa na 

wakandarasi, watoa huduma au washauri 

elekezi wa kigeni. 

 

7.6. Taasisi Nunuzi itafanya mapitio ya taarifa za umiliki 

zilizowasilishwa pamoja na taarifa nyingine 

zinazohitajika ili kubaini iwapo muuzaji wa 
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bidhaa/mkandarasi au kundi la wauzaji 

bidhaa/wakandarasi wanastahili kupata upendeleo. 

7.7. Taasisi nunuzi itatathmini na kulinganisha kwanza 

zabuni zote zinazokidhi vigezo ili kubaini zabuni 

yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini ndani 

ya kila kundi. 

 

7.8. Zabuni zenye bei ya chini zaidi zilizofanyiwa tathmini 

katika kila kundi zitalinganishwa na ikiwa, kutokana 

na ulinganisho huo, zabuni kutoka Kundi A au Kundi 

B ni ya chini zaidi, itachaguliwa kwa ajili ya tuzo ya 

mkataba. 

 

7.9. Endapo zabuni kutoka Kundi C ndiyo zabuni yenye 

bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini, zabuni zote 

kutoka Kundi C zitalinganishwa zaidi na zabuni 

yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini kutoka 

Kundi A na B. 

 

(a)  Kiasi sawa na ukomo maalum wa upendeleo kwa 

Kundi A kitaongezwa katika bei ya zabuni 

zilizopokelewa kutoka kwa mzabuni katika Kundi 

C; na 

 

 

(b) Kiasi sawa na tofauti kati ya ukomo wa upendeleo 

wa kundi A na kundi B kitaongezwa katika bei ya 

zabuni iliyopokelewa kutoka kwa mzabuni katika 

kundi B. 

 

7.10. Endapo zabuni kutoka katika Kundi A au B itakuwa 

yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini, 
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itachaguliwa kwa ajili ya tuzo ya mkataba. Endapo 

haijachaguliwa, zabuni yenye bei ya chini zaidi 

iliyofanyiwa tathmini kutoka Kundi C, itachaguliwa. 

8.  Upendeleo wa 

Kipekee kwa watu na 

kampuni za ndani 

 

8.1. Ununuzi wa kazi za ujenzi, bidhaa au huduma zenye 

thamani isiyozidi kiasi cha shilingi 50,000,000,000, 

utahifadhiwa kwa ajili ya watu au kampuni za ndani 

pekee. 

 

8.2. Kampuni ya kigeni inaweza kushiriki katika zabuni 

zilizotengwa kwa upendeleo wa kipekee ikiwa tu 

itaunda Ushirika na kampuni ya ndani, ambapo 

mchango wa kampuni ya ndani katika ushirika ni 

asilimia 75. Pale ambapo Taasisi Nunuzi inapokea 

ofa moja tu inayokubalika kutoka kwa mtu au 

kampuni ya ndani dhidi ya ununuzi uliotengwa kwa 

upendeleo wa kimkoa, Taasisi Nunuzi inaweza 

kuzingatia kutoa tuzo kwa mtu au kampuni hiyo. 

 

8.3. Pale ambapo mkataba wa ununuzi uliokusudiwa 

awali kwa kampuni za ndani, lakini hakuna ofa 

zinazokubalika zilizopokelewa, tuzo ya zabuni 

inaweza kutolewa kwa mzabuni wa kigeni ambaye 

atapaswa kuingia mkataba mdogo na kampuni ya 

ndani kwa kiasi kisichozidi asilimia 30 na 

kisichopungua asilimia 5 ya jumla ya thamani ya 

mkataba. 

 

8.4. Katika matumizi ya upendeleo wa pekee kwa 

wauzaji wa bidhaa wa ndani, wakandarasi, washauri 

elekezi au watoa huduma, Taasisi Nunuzi 

itahakikisha kuwa mtu au kampuni iliyochaguliwa 
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inakidhi vigezo vya sifa vilivyotolewa chini ya kifungu 

cha 6 cha Mwongozo huu. 

9.  Upendeleo wa 

Bidhaa za Ndani 

9.1. Taasisi nunuzi itatoa upendeleo wa asilimia 15 kwa 

bidhaa  zinazotengenezwa, kuchimbwa  au 

kuzalishwa ndani ya Jamhuri ya Muungano na 

huduma zinazohusiana kwa mikataba iliyotolewa 

tuzo kwa misingi ya zabuni za ushindani wa 

kimataifa au kitaifa. 

 

9.2. Taasisi Nunuzi itabainisha katika nyaraka ya zabuni 

maelekezo kwa muuzaji wa bidhaa kutoa 

kipaumbele kwa bidhaa zinazotengenezwa, 

kuchimbwa au kuzalishwa ndani ya Jamhuri ya 

Muungano. 

 

9.3. Taasisi Nunuzi itabainisha katika nyaraka ya zabuni 

na mkataba kwa kazi za ujenzi na huduma, kutoa 

kipaumbele kwa kununua bidhaa 

zinazotengenezwa, kuchimbwa au kuzalishwa ndani 

ya Jamhuri ya Muungano wakati wa utekelezaji wa 

mkataba. 

 

9.4. Orodha ya bidhaa zinazotengenezwa, kuchimbwa 

au kuzalishwa ndani ya Jamhuri ya Muungano 

itakuwa kama ilivyotangazwa na PPRA katika 

Mfumo wa Kielectroniki wa Ununuzi wa Umma 

Tanzania (NeST). 

 

9.5. Iwapo Taasisi Nunuzi itanunua bidhaa ambazo 

hazijatengenezwa, kuchimbwa au kuzalishwa ndani 

ya Jamhuri ya Muungano kama ilivyoorodheshwa 

kwenye orodha iliyochapishwa na PPRA, ndani ya 
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siku tano za kazi baada ya kutolewa kwa tuzo ya 

mkataba, itawasilisha taarifa kwa Mamlaka ikieleza 

sababu za kutonunua bidhaa zilizotengenezwa, 

kuchimbwa au kuzalishwa ndani ya Jamhuri ya 

Muungano. 

 

9.6. Kwa madhumuni ya kutoa upendeleo kwa bidhaa za 

ndani, Zabuni zitagawanywa katika makundi matatu 

kama ifuatavyo: 

 

a) Kundi A: Zabuni zinazotoa bidhaa 

zilizotengenezwa, kuchimbwa au kuzalishwa ndani 

ya Jamhuri ya Muungano, ambazo: 

 

i) Nguvu kazi, malighafi, na vifaa vyenye 

chanzo ndani ya Jamhuri ya Muungano na 

vinazaidi ya asilimia thelathini (30%) ya bei 

za bidhaa hizo zikiwa kiwandani; na 

 

ii) Kituo cha uzalishaji ambacho bidhaa hizo 

zitatengenezwa, kuunganishwa au 

kuchakatwa kinapaswa kuwa kimejihusisha 

na utengenezaji, uunganishaji au uchakataji 

wa bidhaa hizo angalau tangu wakati cha 

kuwasilisha zabuni. 

 

b) Kundi B: Zabuni nyingine zote zinazotoa bidhaa 

zinazotengenezwa ndani ya Jamhuri ya 

Muungano, ambazo nguvu kazi, malighafi na 

vifaa vyenye asili ya Jamhuri ya Muungano 

vinachangia chini ya asilimia thelathini (30%) ya 

bei za bidhaa hizo zikiwa kiwandani. 
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c) Kundi C: Zabuni zinazotoa bidhaa kutoka nje 

ya nchi ambazo zinapaswa kuagizwa moja kwa 

moja. 

 

9.7. Tathmini ya zabuni itafanyika kulingana na kifungu 

cha 36.2 cha Mwongozo huu 

10.  Upendeleo wa 

Kimkoa 

10.1. Upendeleo wa Kimkoa utajumuisha upendeleo kwa 

Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ndani ya 

mkoa. 

10.2. Wakati wa utekelezaji wa upendeleo wa kimkoa, 

kipaumbele kitatolewa kwa wauzaji wa bidhaa, 

wakandarasi au watoa huduma wa ndani ambao 

wapo ndani ya vijiji, kata, halmashauri, na mikoa yao 

husika. 

10.3. Upendeleo wa kimkoa kwa wauzaji wa bidhaa, 

wakandarasi, au watoa huduma wa ndani utatumika 

kwa zabuni ambazo thamani zake ni; 

a) Kazi za ujenzi hadi Tshs 1,000,000,000.00 

b) Bidhaa hadi Tshs 200,000,000.00; 

c) Huduma zisizo za ushauri elekezi hadi Tshs 

200,000,000.00; na 

d) Huduma za Ushauri elekezi hadi Tshs 

200,000,000.00 

10.4. Pale ambapo Taasisi Nunuzi inapokea ofa moja tu 

inayokubalika kutoka kwa mtu au kampuni ya ndani 

dhidi ya ununuzi uliotengwa kwa upendeleo wa 

kimkoa, Taasisi Nunuzi inaweza kuzingatia kutoa 

tuzo kwa mtu au kampuni hiyo. 

10.5. Pale ambapo Taasisi Nunuzi haijapokea zabuni 

zinazokubalika kutoka kwa watu au kampuni za 

ndani ya mkoa na ikiwa mahitaji ya zabuni bado 
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yako halali, zabuni mpya zinaweza kuombwa kwa 

msingi usio na vizuizi. 

10.6. Taasisi nunuzi zitatumia njia za ununuzi zinazofaa 

ambazo zinazingatia vigezo vya upendeleo wa 

kimkoa vilivyoainishwa katika Kifungu cha 10.3 cha 

Mwongozo huu. 

10.7. Matumizi ya njia ya ununuzi ya kotesheni shindani 

(kotesheni ya kitaifa) kwa bidhaa, huduma zisizo za 

ushauri elekezi, na kazi za ujenzi, yatazuiliwa kwa 

mkoa isipokuwa tu thamani ya ununuzi hauzidi 

ukomo wa upendeleo wa kimkoa kama 

vilivyobainishwa katika Kifungu cha 10.3 cha 

Mwongozo huu. 

USHIRIKA, MKATABA MDOGO NA UBIA 

A: USHIRIKA 

11.  Matumizi ya Ushirika 11.1. Sehemu A kuhusu Ushirika itatumika kwa zabuni 

zote zilizo chini ya upendeleo wa kipekee na zabuni 

zilizotengwa kwa ajili ya kujengea uwezo wazabuni 

wa ndani, na haitatumika kwa Ushirika ulioundwa 

katika zabuni zenye ukomo wa zaidi ya Tshs 

50,000,000,000.00. 

 

11.2. Kampuni au watu wa ndani wanaweza kuunda 

Ushirika na kampuni au watu wengine wa ndani kwa 

madhumuni ya kushiriki katika zabuni zilizotengwa 

mahsusi kwa kampuni au watu wa ndani kwa ajili ya 

kujenga uwezo. 

 

11.3. Iwapo Ushirika ulioundwa kati ya kampuni au watu 

wa ndani hauna uwezo wa kushiriki katika zabuni 

zilizohifadhiwa kwa ajili ya kujenga uwezo, Ushirika 
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wao unaweza kuingia katika Ushirika na kampuni ya 

kigeni kwa madhumuni ya kujenga uwezo. 

 

11.4. Uundwaji wa Ushirika kati ya kampuni za ndani na 

kampuni ya kigeni, mchango wa kampuni ya ndani 

katika ushirika hautakuwa chini ya asilimia sabini na 

tano (75%) na kampuni ya ndani itakuwa kampuni 

kiongozi katika zabuni hiyo. 

12.  Uundwaji wa 

Ushirika 

12.1. Wazabuni wanaokusudia kushiriki katika zabuni za 

bidhaa, kazi za ujenzi, huduma za ushauri elekezi na 

huduma zisizo za ushauri elekezi wanaweza kuunda 

Ushirika kwa madhumuni ya kuongeza uwezo na 

ushindani katika zabuni. 

 

12.2. Ushirika unaweza kuundwa kati ya kampuni mbili au 

zaidi za ndani pekee, au kati ya kampuni ya ndani 

au za ndani au Ushirika wa ndani na kampuni za 

kigeni. 

12.3. Wahusika katika Ushirika wanaweza kuchangia 

mtaji, nguvu kazi, Mali, ujuzi, uzoefu, maarifa, au 

rasilimali nyingine zinazofaa kwa ajili ya utekelezaji 

wa mkataba au mradi. 

 

12.4. Ili kustahili kushiriki katika mchakato wa zabuni za 

bidhaa, kazi za ujenzi, huduma za ushauri elekezi na 

huduma zisizo za ushauri elekezi au kupewa tuzo ya 

mkataba, ushirika wowote ulioanzishwa inapaswa 

kusajiliwa ndani ya Tanzania na mamlaka kadri 

inavyohitajika. 

 

12.5. Kampuni ya ndani inayounda sehemu ya Ushirika 

itasajiliwa ndani ya Tanzania, na sehemu kubwa ya 
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hisa ya mtaji iliyolipwa kwa kampuni ya ndani 

itamilikiwa na Serikali au raia wa Tanzania. Aidha, 

hakuna taratibu zozote ambazo sehemu kubwa ya 

faida kamili au Faida nyingine zitakayopatikana 

zitalipwa kwa watu ambao si raia wa Tanzania au 

kampuni za kigeni, au kuhamishwa katika akaunti za 

nje ya nchi. 

 

12.6. Kampuni ya ndani itawasilisha katika zabuni yake, 

ushahidi wa sifa zake kama ulivyobainishwa chini ya 

kifungu cha 6 cha Mwongozo huu. 

12.7. Wahusika katika ushirika wataingia kwenye 

makubaliano ya Ushirika katika muundo 

ulioainishwa kwenye Kiambatisho cha 4 na 5 cha 

Mwongozo huu, na watabainisha kati ya mambo 

mengine, haki, wajibu, majukumu, na mgawanyo wa 

rasilimali za kifedha kwa kila mhusika katika 

Ushirika. 

 

12.8. Makubaliano ya Ushirika yatakuwa sehemu ya 

mkataba wa ununuzi kati ya Taasisi ya Ununuzi na 

Ushirika. 

 

12.9. Uvunjwaji wa masharti na vigezo vya Ushirika na 

upande wowote wa Ushirika unaweza kusababisha 

kusitishwa kwa mkataba wa ununuzi au hatua 

nyingine za kisheria ikiwemo kufungiwa kwa 

Ushirika na Wakurugenzi wake. 

13.  Mahitaji ya Ushirika 13.1. Pale ambapo Ushirika unaundwa kati ya kampuni ya 

ndani na kampuni ya kigeni kwa madhumuni ya 

kuwa na sifa za kupata upendeleo wa kitaifa, 

angalau asilimia 51 ya hisa za mtaji zilizolipwa za 
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kampuni ya ndani zinapaswa kumilikiwa na Serikali 

au raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

13.2. Katika Ushirika kati ya kampuni ya ndani na kampuni 

ya kigeni, kampuni ya ndani itatoa katika mkataba au 

mradi si chini ya asilimia 50 ya wafanyakazi muhimu 

wanaohitajika kwa utekelezaji wa mkataba au mradi. 

13.3. Makubaliano ya Ushirika yataeleza vyeo vya 

wafanyakazi muhimu watakaochangia kwa kila 

muhusika katika Ushirika. 

 

13.4. Mchango wa rasilimali za kifedha za kampuni ya 

ndani kwenye Ushirika hautakuwa chini ya asilimia 

50 ya rasilimali za kifedha zinazohitajika kutekeleza 

mkataba. 

 

13.5. Ugawaji wa faida kutoka kwenye mkataba wa 

ununuzi uliotolewa kwa ushirika unaweza pia 

kufuata kiasi cha mchango wa kifedha wa wahusika 

katika Ushirika. 

14.  Kuwasilisha zabuni 

kwa Ushirika 

14.1. Pale ambapo Ushirika umeruhusiwa katika 

mchakato wa zabuni, Taasisi Nunuzi itaeleza hitaji 

hilo katika Nyaraka ya zabuni. 

 

14.2. Zabuni zilizowasilishwa zitajumuisha barua ya nia au 

barua ya idhini kutoka kwa mamlaka husika ya usajili 

wa Ushirika na rasimu ya makubaliano ya Ushirika 

au makubaliano ya Ushirika yaliyosainiwa na 

wahusika wote katika ushirika. Uwasilishaji wa 

zabuni na mawasiliano yote ya Ushirika yatakuwa 

kwa jina la ushirika kama ilivyoainishwa katika 

makubaliano ya Ushirika. 
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14.3. Makubaliano ya Ushirika yatabainisha mhusika 

kiongozi katika Ushirika ambaye atawawakilisha 

wahusika wengine wakati wa mchakato wa zabuni 

na utekelezaji wa mkataba. 

15.  Wajibu dhidi ya 

Ushirika 

15.1. Kampuni zinazoshiriki katika Ushirika zitawajibika 

kwa pamoja na binafsi kwa Taasisi Nunuzi. 

UINGIAJI MKATABA MDOGO 

16.  Mahitaji ya Uingiaji 

Mkataba Mdogo 

16.1.  Pale ambapo mkataba wa ununuzi uliokusudiwa 

kwa kampuni za ndani lakini hakuna ofa 

iliyopokelewa imekubalika, zabuni inaweza kutolewa 

kwa mkandarasi wa nje ambaye atapaswa kuingia 

mkataba mdogo na kampuni ya ndani kwa asilimia 

isiyozidi 30 na isiyopungua asilimia 5 ya jumla ya 

thamani ya mkataba. 

16.2. Kwa mujibu wa kifungu cha 16.1, bidhaa, kazi za 

ujenzi au huduma zitakazofanywa kwa mkataba 

mdogo hazitajumuisha Makisio ya Gharama na 

Gharama Kuu. 

 

16.3. Katika utekelezaji wa masharti ya kifungu kidogo cha 

16.1, Taasisi nunuzi itaeleza katika nyaraka za 

zabuni hitaji la kampuni ya kigeni kuingia mkataba 

mdogo katika sehemu ya mkataba mkuu na 

kampuni ya ndani. 

 

16.4. Taasisi nunuzi itamtaka mzabuni wa kigeni 

kubainisha katika zabuni yake asilimia na aina ya 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma atakazoingia 

mkataba mdogo na kampuni ya ndani. 
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16.5. Pale inapotokea uingiaji wa mkataba mdogo wa 

ndani, mzabuni wa kigeni atapaswa kubainisha 

katika zabuni yake moja ya yafuatayo: 

a) Sehemu ya bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

atakazoingia mkataba mdogo na kampuni ya 

ndani na kutoa maelezo ya kampuni ya ndani 

atakayoingia nayo mkataba ndogo, kwa kujaza 

"Fomu ya Nia ya Kuingia mkataba mdogo" 

katika muundo uliobainishwa katika jedwali la 

Mwongozo huu; 

 

b) Sehemu ya bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

atakazoingia mkataba mdogo bila kubainisha 

kampuni ya ndani atakayoingia nayo mkataba 

mdogo, na mzabuni wa kigeni atapata kampuni 

ya ndani kwa taratibu zake binafsi baada ya 

kupewa tuzo ya mkataba na kabla ya kusaini 

mkataba; au 

 

c) Sehemu ya bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

atakazoingia mkataba mdogo bila kubainisha 

kampuni ya ndani atakayoingia nayo mkataba 

mdogo, na mzabuni wa kigeni anaweza 

kubainisha kuwa kampuni ya ndani itapatikana 

kwa usaidizi wa Taasisi nunuzi, na kampuni ya 

kigeni itawajibika kwa kampuni ya ndani 

atakayoingia nayo mkataba mdogo 

itakayopatikana kwa utaratibu huo 

16.6. Ikiwa ni mkataba mdogo ulioteuliwa, Taasisi nunuzi 

itashirikisha kampuni ya ndani kuwa mkandarasi 

mdogo kupitia mchakato wa ununuzi wa ushindani 
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na kuagiza kampuni ya nje kufanya kazi na 

mkandarasi mdogo aliyeteuliwa. 

Kwa madhumuni ya kifungu hiki: 

"Kuingia mkataba mdogo wa ndani" maana yake ni 

njia ya kuingia mkataba mdogo ambapo mzabuni 

anachagua mkandarasi mdogo wa kushirikiana naye; 

na 

“Uingiaji mkataba mdogo ulioteuliwa" maana yake ni 

njia ya kuingia mkataba mdogo ambapo Taasisi 

nunuzi inashirikisha kampuni ya ndani kuwa 

mkandarasi mdogo kupitia mchakato wa ununuzi wa 

ushindani na kukubaliana na kampuni ya kigeni 

kufanya kazi za ujenzi na mkandarasi mdogo 

alieteuliwa. 

17.  Utaratibu wa kuingia 

Mkataba mdogo 

ulioteuliwa 

17.1. Taasisi nunuzi, Kwa madhumuni ya kuingia mkataba 

mdogo ulioteuliwa, itatumia mchakato wa ushindani 

kubaini wakandarasi wadogo watakaoteuliwa 

kupewa tuzo ya mkataba mdogo. 

17.2. Taasisi nunuzi itaandaa wigo wa kazi tofauti na bili 

ya makadirio ya ujenzi kwa ajili ya mkandarasi mkuu 

na mkandarasi mdogo, na haitaalika zabuni zenye 

bei kwa wakandarasi wadogo kabla ya mkandarasi 

mkuu kupewa tuzo wa mkataba. 

17.3. Zabuni yenye mkataba mdogo itaidhinishwa na 

Afisa Masuuli au Bodi ya Zabuni, kadiri 

itakavyokuwa, bila kujali ni mkandarasi mkuu au 

Taasisi nunuzi iliyoalika zabuni. 

17.4. Zabuni zitaalikwa kwa jina la mkandarasi mkuu 

ambaye anaweza kushauriwa kuhusu taratibu 
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zozote mahususi anazotaka kujumuisha katika 

nyaraka za zabuni ya mkataba mdogo. 

17.5. Zabuni iliyochaguliwa na Taasisi nunuzi 

itawasilishwa kwanza mkandarasi mkuu kwanza 

kwa mapitio kabla maelekezo ya kuikubali kama 

mkataba mdogo kutolewa. 

17.6. Taasisi nunuzi itahitaji mkandarasi mkuu kuongeza 

wigo wa kazi, bidhaa au huduma kutoka mkataba 

mkuu kwenda mkataba mdogo ili kukidhi ukomo 

ikiwa thamani ya mkataba mdogo haitakidhi ukomo 

uliobainishwa wakati wa mchakato wa zabuni. 

 

17.7. Wigo wa kazi au huduma zilizoongezwa chini ya 

kifungu kidogo cha 17.6 zitatumia viwango vya 

malipo katika zabuni za mkataba mdogo kwa 

kuweka bei, ambapo vigezo msawazo na mahitaji 

vinalinganishwa kwa zingatia maelezo na vipimo vya 

kazi au huduma. 

 

17.8. Taasisi nunuzi, pale ambapo wigo wa kazi za ujenzi, 

bidhaa au huduma zilizoongezwa hazilingani na 

wigo wa kazi ya mkandarasi mdogo, itatumia 

viwango vya malipo vya mkataba mkuu kuweka bei 

ya kazi zilizoongezwa. 

18.  Utaratibu wa kuingia 

mkataba mdogo na 

mkandarasi wa 

Ndani 

18.1. Mkandarasi Mkuu atateua kampuni ya ndani ya 

chaguo lake ambayo inakidhi vigezo kulingana na 

kifungu cha 6 cha Mwongozo huu kushiriki katika 

ununuzi wa umma kuwa mkandarasi mdogo. 

 

18.2. Mkandarasi mkuu atapaswa, kwa madhumuni ya 

kuingia mkataba mdogo na mkandarasi wa ndani 
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chini ya kifungu cha 16.6 cha Mwongozo huu, 

atajumuisha yafuatayo katika zabuni yake: 

 

a) Maelezo yanayohusiana na asilimia na wigo wa 

kazi ya ujenzi au huduma zitakazoingiwa 

mkataba mdogo; 

 

b) Nyaraka zinazoonyesha uthibitisho wa vigezo na 

sifa za mkandarasi mdogo iwapo mkandarasi 

mdogo ametambuliwa; na 

 

c) Barua ya kusudio ya kuingia mkataba mdogo na 

makubaliano ya kuingia mkataba mdogo 

uliopendekezwa ikiwa upo. 

19.  Utaratibu wa 

Tathmini 

19.1. Wakati wa tathmini, Taasisi nunuzi itatoa ukomo wa 

upendeleo wa hadi asilimia 6% kwa kampuni ya 

kigeni ambayo inaingia mkataba mdogo wa bidhaa, 

kazi za ujenzi au huduma kwa kampuni ya ndani 

kulingana na ukomo ulioanishwa hapa chini: 

a) Upendeleo wa asilimia 6 utapaswa kutolewa 

wakati thamani ya mkataba mdogo 

uliopendekezwa kuingiwa ni kati ya asilimia 23 

na 30 ya bei ya zabuni; 

 

b) Upendeleo wa asilimia 4 utapaswa kutolewa 

wakati thamani ya mkataba mdogo 

uliopendekezwa kuingiwa ni kati ya asilimia 16 

na 22 ya bei ya zabuni; 

 

c) Upendeleo wa asilimia 2 utapaswa kutolewa 

wakati thamani ya mkataba mdogo 
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uliopendekezwa kuingiwa ni kati ya asilimia 10 

na 15 ya bei ya zabuni; na 

 

d) Upendeleo wa asilimia 1 utapaswa kutolewa 

wakati thamani ya mkataba mdogo 

uliopendekezwa kuingiwa ni kati ya asilimia 5 na 

9 ya bei ya zabuni. 

 

19.2. Mzabuni aliyetathminiwa kuwa na bei ya chini zaidi 

katika zabuni ya mkataba mdogo atateuliwa na 

Taasisi nunuzi kuwa mkandarasi mdogo 

 

19.3. Mkandarasi mdogo aliyeteuliwa ataingia kwenye 

makubaliano ya mkataba mdogo na mkandarasi 

mkuu. 

20.  Makubaliano ya 

Mkataba mdogo 

20.1. Makubaliano yoyote yaliyoingiwa kati ya kampuni ya 

kigeni na mkandarasi mdogo yatakuwa sehemu ya 

mkataba mkuu kati ya Taasisi Nunuzi na kampuni ya 

kigeni. 

 

20.2. Iwapo kampuni ya kigeni itasitisha makubaliano na 

mkandarasi mdogo, Taasisi Nunuzi itahakikisha 

kampuni ya ndani yenye sifa zinazofanana au zaidi 

inachukua nafasi ya mkandarasi mdogo wa awali. 

21.  Usimamizi wa 

Mikataba Midogo 

21.1. Mkandarasi mdogo aliyeteuliwa atakuwa chini ya 

usimamizi wa mkandarasi mkuu, na vihatarishi 

vinavyohusiana na mkataba mdogo vitabebwa na 

mkandarasi mkuu. 

 

21.2. Mkandarasi mdogo chini ya mkataba mdogo wa 

ndani uliongiwa atakuwa chini ya usimamizi, 
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uangalizi na uratibu wa mkandarasi mkuu, na 

vihatarishi vinavyohusiana na mkataba mdogo 

zitabebwa na mkandarasi mkuu. 

 

21.3. Malipo kwa bidhaa, kazi au huduma zilizothibitishwa 

kutekelezwa na mkandarasi mdogo yatalipwa moja 

kwa moja na Taasisi Nunuzi kwenye akaunti ya 

benki ya mkandarasi mdogo. 

22.  Uundaji wa Ushirika 

au mkataba mdogo 

na Kampuni za 

kigeni 

22.1. Taasisi nunuzi itahakikisha kuwa, kampuni zote za 

kigeni zinazoshiriki katika zabuni ambazo ukomo 

wake ni juu ya Tshs. 50,000,000,000.00 zinashiriki 

katika mchakato wa ununuzi kama ushirika na 

kampuni ya ndani au kuingia mkataba mdogo wa 

sehemu ya mkataba na kampuni ya ndani baada ya 

kupewa mkataba wa ununuzi. 

 

22.2. Taasisi Nunuzi itabainisha katika nyaraka ya zabuni 

husika iwapo zabuni mahususi inaruhusu uundwaji 

wa ushirika au uingiaji wa mkataba mdogo. 

 

22.3. Ikiwa ni Ushirika, kampuni ya kigeni na ya ndani 

zitakubaliana kuhusu vigezo na masharti ya ushirika. 

 

22.4. Ikiwa ni uingiaji wa mkataba mdogo, kampuni ya 

kigeni itatoa mkataba mdogo kwa kampuni ya ndani 

kati ya asilimia 5 – 30 ya bei ya mkataba. 

 

22.5. Makubaliano ya ushirika yatakuwa sehemu ya 

mkataba wa ununuzi utakaoingiwa kati ya Taasisi 

nunuzi na Ushirika. 
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22.6. Uvunjifu wa vigezo na masharti ya ushirika au 

mkataba mdogo na upande wowote inaweza 

kusababisha kusitishwa kwa mkataba wa ununuzi 

au hatua nyingine za kisheria ikijumuisha kufungiwa 

kwa ushirika na wakurugenzi wake. 

C: UBIA 

23.  Uundaji wa Ubia 23.1. Wazabuni wanaweza kuunda Ubia kwa madhumuni 

ya kupata upendeleo maalum 

 

23.2. Ubia unaweza kuundwa kati ya kampuni/watu wa 

ndani au kati ya kampuni/watu wa ndani na wa 

kigeni. 

 

23.3. Ikiwa Ubia utaundwa kati ya kampuni/watu wa ndani 

na kampuni/watu wa kigeni, Ubia huo hautapata 

upendeleo maalum isipokuwa kampuni ya ndani 

inamiliki angalau asilimia 51 (51%) ya hisa za mtaji 

zilizolipwa (mchango wa wabia) katika Ubia.  

24.  Uthibitisho wa 

Umiliki wa Hisa 

24.1. Kwa Ubia unaojumuisha kampuni za ndani na za 

kigeni, wakati wa zabuni, kampuni ya ndani 

itawasilisha Nakili ya Mkataba wa Ubia kutoka kwa 

Msajili wa Majina ya Biashara inayoonyesha kuwa 

inamiliki hisa za mtaji zilizolipwa kama ilivyoainishwa 

kwenye kifungu kidogo cha 23.3 cha Mwongozo 

huu. 

 

24.2. Kampuni ya ndani ambayo itashindwa kutoa 

uthibitisho huo itajinyima yenyewe haki ya 

upendeleo maalum. 
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25.  Mchango wa 

Rasilimali 

25.1. Kila makubaliano ya ubia yataeleza wazi mchango 

wa rasilimali watu, mtaji na majukumu ya washirika. 

 

25.2. Kampuni/mtu wa ndani atachangia angalau asilimia 

50 ya wafanyakazi muhimu wanaohitajika 

kutekeleza mkataba. 

 

25.3. Mchango wa rasilimali za kifedha za mzabuni wa 

ndani kwenye Ubia hautakuwa chini ya asilimia 50 

ya rasilimali za kifedha zinazohitajika kutekeleza 

mkataba. 

 

25.4. Ugawaji wa faida kutoka kwenye mkataba wa 

ununuzi uliotolewa kwa Ubia unaweza kufuata pia 

kiasi cha mchango wa kifedha wa pande zote za 

Ubia. 

26.  Upendeleo kwa 

Wabia 

 

26.1. Wakati wa tathmini, kwa mujibu wa vifungu 23, 24 

na 25 vya Mwongozo huu, Taasisi nunuzi itatoa 

upendeleo wa asilimia 10 kwa kampuni ya kigeni 

inayounda Ubia na kampuni ya ndani katika ununuzi 

wa kazi za ujenzi, bidhaa, au huduma. 

USHIRIKI WA WAZABUNI WA KIGENI KATIKA HUDUMA ZA USHAURI ELEKEZI 

27.  Ujumuishaji wa 

wataalamu na 

kampuni za ndani 

katika huduma za 

ushauri elekezi 

 

27.1. Isipokuwa chini ya ununuzi wa dharura, mshauri 

elekezi wa kigeni anayeshiriki katika zabuni yoyote 

ya huduma za ushauri elekezi atajumuisha katika 

zabuni yake wataalamu au kampuni za ndani. 

 

27.2. Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 27.1 cha 

Mwongozo huu, ujumuishaji wa wataalamu au 

kampuni za ndani utatumika kwa zabuni zote zilizo 

au zisizo chini ya mpango wa upendeleo. 
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27.3. Taasisi nunuzi itaainisha katika mwaliko wa zabuni 

masharti ya kujumuishaji wataalamu au kampuni za 

ndani katika zabuni na idadi ya chini ya wataalamu 

wa ndani wataojumuishwa katika mkataba wa 

ushauri elekezi haitakuwa chini ya asilimia 50 ya 

wafanyakazi muhimu. Ujumuishaji wa wataalamu 

wa ndani na mshauri elekezi wa kigeni katika zabuni 

yake utathibitishwa kwa kuwasilisha nakala ya vyeti 

vya elimu na kitaaluma vilivyohakikiwa na wasifu 

uliosainiwa wa wataalamu wa ndani kama 

ilivyoainishwa katika nyaraka ya zabuni. 

  

27.4. Ukomo wa upendeleo kwa zabuni za kiufundi 

utakuwa kama ilivyotolewa chini ya kifungu kidogo 

7.3 cha Mwongozo huu. 

 

27.5. Katika uzito wa alama ya kifedha uliotengwa, alama 

tano (5) zitatengwa kwa ajili ya kukokotoa alama ya 

kifedha kwa mujibu wa uwiano wa fedha 

zilizotengwa kwa kampuni ya kigeni na ya ndani. 

 

27.6. Ukomo wa upendeleo kwa zabuni za kifedha 

utatathminiwa kama ifuatavyo: 

(a) Baada ya zabuni ya kifedha ya kampuni 

zilizofuzu kufunguliwa na kufanyiwa mapitio na 

kamati ya tathmini, zabuni zilizokidhi 

zitagawanywa katika makundi yafuatayo: 

 

Kundi A: zabuni za kifedha zilizotolewa na 

washauri elekezi wa ndani na muungano kati ya 
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washauri elekezi wa ndani, wanaostahili kupewa 

upendeleo; 

 

Kundi B: zabuni za kifedha zilizowasilishwa kwa 

muungano kati ya washauri elekezi wa ndani na 

kigeni, wanaostahili kupewa upendeleo; na 

 Kundi C: zabuni za kifedha zilizowasilishwa na 

washauri elekezi wa kigeni. 

(b) Kwa madhumuni ya tathmini na ulinganifu wa 

zabuni za kifedha: 

 

(i) Ukomo wa upendeleo uliobainishwa 

utaongezwa kwa Kundi A; 

(ii) Ukomo wa upendeleo uliobainishwa 

utakokotolewa kulingana na uwiano wa fedha 

uliotengwa kwa kampuni za ndani kwa Kundi 

B; na 

(iii) Ukomo wa upendeleo uliobainishwa 

hautagawiwa kwa Kundi C. 

 

27.7. Ukokotoaji kwa ajili ya tathmini na kulinganishaji wa 

zabuni za kifedha chini ya mpango wa upendeleo 

utakuwa kama ilivyoelezwa kwenye kiambatisho 

cha 6 cha Mwongozo huu. 

 

27.8. Mzabuni wa kigeni ambaye atashindwa kujumuisha 

katika zabuni yake wataalamu wa ndani kama 

inavyotakiwa chini ya kifungu kidogo 27.3, 

atajumuisha katika zabuni yake ushahidi kutoka kwa 

vyombo vya kitaaluma vilivyowekwa kisheria nchini 
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Tanzania kuthibitisha kuwa wafanyakazi muhimu wa 

ndani wanaohitajika hawapatikani nchini Tanzania. 

28.  Uundaji wa Ushirika 

au Muungano katika 

mikataba ya ushauri 

elekezi 

28.1. Kwa mujibu wa kifungu 27.1, ujumuishaji wa 

kampuni za ndani na mshauri elekezi wa kigeni 

katika huduma za ushauri elekezi utafanywa kwa 

kuunda Ushirika au muungano na kampuni ya ndani. 

 

28.2. Pale ambapo Ushirika au Muungano utaundwa kati 

ya kampuni ya kigeni na kampuni ya ndani, kampuni 

ya ndani itapaswa kumilikiwa kwa asilimia 100 na 

raia wa Tanzania. 

 

28.3. Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 6.1, kampuni ya 

ndani itawasilisha katika zabuni yake, ushahidi wa 

usajili wake nchini Tanzania na nakala ya fomu 

iliyokamilishwa iliyotolewa na BRELA inayothibitisha 

kiasi cha hisa za mtaji kilicholipwa na kampuni ya 

ndani. 

 

28.4. Katika Ushirika au Muungano kati ya kampuni ya 

ndani na kampuni ya kigeni, kila upande wa Ushirika 

utatenga kwenye mkataba au mradi asilimia 50 ya 

wafanyakazi muhimu wanaohitajika kutekeleza 

mkataba au mradi. 

 

28.5. Wahusika katika ushirika au muungano wataingia 

katika Makubaliano ya Ushirika katika muundo 

uliowekwa katika Jedwali la Kwanza la Mwongozo 

huu na watabainisha haki, wajibu, majukumu, na 

ugawanyaji wa rasilimali za kifedha kwa kila sehemu 

ya Ushirika. 
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28.6. Makubaliano ya Ushirika au Muungano utaainisha 

vyeo vya wafanyakazi muhimu watakaojumuishwa 

katika mkataba au mradi na kila upande wa Ushirika. 

 

28.7. Mchango wa rasilimali za kifedha wa kampuni ya 

ndani kwa Ushirika au Muungano hautakuwa chini 

ya asilimia 50 ya rasilimali za kifedha zinazohitajika 

kutekeleza mkataba. 

 

28.8. Makubaliano wa ushirika au muungano utakuwa 

sehemu ya mkataba wa ununuzi utakaoingiwa kati 

ya Taasisi Nunuzi na Ushirika au Muungano. 

 

28.9. Uvunjaji wa vigezo na masharti vya Ushirika au 

Muungano na upande wowote kunaweza 

kusababisha kusitishwa kwa mkataba wa ununuzi 

au kuchukuliwa hatua nyingine za kisheria 

ikijumuisha kufungiwa kwa Ushirika au Muungano 

na Wakurugenzi wake. 

KUJENGA UWEZO KWA WATU AU KAMPUNI ZA NDANI 

29.  Utengaji wa zabuni 

kwa ajili ya kujenga 

Uwezo  

 

29.1. Taasisi Nunuzi zitatenga si chini ya asilimia 30 ya 

Mpango wao wa Ununuzi wa Mwaka kwa ajili ya 

zabuni kwa watu au makampuni ya ndani. 

 

29.2. Idara tumizi kwa kushirikiana na Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi itapaswa kubainisha katika 

Taarifa yake ya Mahitaji, zabuni zitakazotengwa kwa 

ajili ya watu au kampuni za ndani kabla ya 

kuwasilishwa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi. 

 

29.3. Taasisi Nunuzi itaainisha katika Mpango wa Ununuzi 

wa Mwaka zabuni zilizotengwa chini ya mipango 
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mbalimbali ya upendeleo kwa kuchagua upendeleo 

mahususi utakaotumika katika kila zabuni. 

 

29.4. Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 29.1, Taasisi 

Nunuzi itatoa sababu za kushindwa kwake kutenga 

asilimia 30 ya Mpango wake wa ununuzi mwaka kwa 

ajili ya mpango wa upendeleo na sababu zilizotajwa, 

pamoja na Mpango wa Ununuzi wa Mwaka 

utawasilishwa kwa mamlaka ya uidhinishaji bajeti 

kwa ajili ya idhini. 

 

29.5. Taasisi nunuzi itaandaa taarifa za robo mwaka za 

utekelezaji wa kifungu cha 29 cha Mwongozo huu 

katika muundo uliowekwa chini ya Jedwali la Nne la 

Mwongozo huu na kuiwasilisha kwa Mamlaka. 

 

29.6. Taasisi nunuzi inaruhusiwa kugawanya zabuni kwa 

madhumuni ya kuwajengea uwezo wazabuni wa 

ndani. 

 

29.7. Taasisi nunuzi itaruhusu uundaji wa Ushirika katika 

nyaraka za zabuni katika zabuni zote zilizotengwa 

kwa madhumuni ya kujenga uwezo wa wazabuni wa 

ndani. 

 

30.  Mazingatio ya 

Wastani wa Mauzo 

kwa Mwaka 

30.1. Fomyula ya kukokotoa Wastani wa Mauzo ya 

Mwaka (WMM)ni kama ulivyotolewa hapa chini: - 

 

WMM= jumla ya Mauzo ya Mwaka gawanya kwa 

idadi ya miaka 

Kwa mfano; - 

Bei ya zabuni: bilioni 15 
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Dhani, Mauzo M 1= 11,000,000,000 

M2 = 13,000,000,000 

M3 = 15,000,000,000 

Makadirio ya mauzo ya mwaka kwa kipindi: Miaka 

Mitatu (3) 

Wastani wa mauzo ya mwaka 

= (M1+ M2+ M3)/3 

=39,000,000,000/3 

WMM= 13,000,000,000 

 

30.2. Wastani wa mauzo ya mwaka ya mzabuni kwa 

kipindi cha muda flani hayapaswi kuwa chini ya 

asilimia 50 ya bei yake ya zabuni. 

 

Kwa mfano uliopo chini ya kifungu kidogo cha 30.2 

cha Mwongozo huu, mauzo ya kila mwaka ya 

mzabuni lazima yawe sawa na au zaidi ya 1/4 x 15 

bilioni = 3.75 bilioni. 

Utaratibu wa kukokotoa wastani wa mauzo wa 

mwaka umetolewa katika Kiambatisho cha 7 cha 

Mwongozo huu. 

31.  Uzoefu wa 

kuzingatiwa kwa 

Makampuni ya Ndani 

31.1. Katika zabuni za kazi za ujenzi na huduma, ambapo 

Taasisi Nunuzi inahitaji wazabuni kuwasilisha 

uthibitisho wa uzoefu wa jumla na/au tamko la 

uzingatiwaji wa masuala ya ukatili, unyonyaji na 

unyanyasaji wa kijinsia, uzoefu 

unaoendana/mahsusi, ikiwa ni kwa kampuni za 

ndani ambazo hazina uzoefu, kigezo hiki 

kitaondolewa na badala yake tathmini itafanywa 

kuhusiana na: - 

 

a) Sifa na uzoefu wa wafanyakazi muhimu; 
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b) Ubora na idadi ya vifaa muhimu 

vilivyopendekezwa (pale inapohitajika) 

c) Ubora wa mbinu za kukamilisha kazi; 

d) Uelewa wa hadidu za rejea za kazi (pale 

inapohitajika); 

e) Historia ya Mashauri ya kimahakama; 

f) kipindi cha kukamilisha kazi; 

g) Tamko la uzingatiwaji wa masuala ya ukatili, 

unyonyaji na unyanyasaji wa kijinsia; 

h) Uhalali wa Zabuni; 

i) Hati ya Uwakilishi Kisheria; 

j) Upatikanaji wa Fedha/ mikopo, na 

k) Vigezo vingine kulingana na aina ya kazi: 

 

i) Mpango wa usimamizi wa Vihatarishi; 

 

ii) Mkakati wa ukusanyaji wa vifaa; 

 

iii) Mpango wa eneo la kazi; 

 

iv) mkakati wa usimamizi wa ujenzi; 

 

v) Ratiba ya Maandalizi ya kazi; 

 

vi) Mkakati na Mpango wa Utekelezaji Usimamizi 

wa Mazingira na jamii; na 

 

vii) Mpango wa Usimamizi wa Usalama na Afya. 

 

31.2. Utekelezaji wa masharti ya kifungu kidogo cha 31.1 

utatumika tu kwa zabuni zenye thamani isiyozidi 

ukomo wa upendeleo wa kipekee wa kikanda. 
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31.3. Ikiwa ni ununuzi wa zabuni za kazi za ujenzi, 

masharti ya kifungu kidogo cha 31.1 yatatumika kwa 

wakandarasi wa Daraja la VI au VII. 

MASHARTI YA JUMLA 

32.  Ushiriki wa wazabuni 

wa kigeni katika 

zabuni awali 

zilizotengwa kwa ajili 

ya wazabuni wa 

ndani 

32.1. Zabuni yoyote iliyo ndani ya ukomo wa 

upendeleo wa kipekee haitakuwa wazi kwa 

wazabuni wa kigeni. 

 

32.2. Bila ya kujali masharti ya kifungu ndogo cha 

32.1, pale ambapo Taasisi Nunuzi haijapata 

wazabuni wa ndani kwa zabuni zilizotangazwa 

chini upendeleo wa kipekee, wazabuni wa kigeni 

wanaweza kualikwa kushiriki katika zabuni hiyo. 

 

32.3. Wazabuni wa kigeni wanaoshiriki katika zabuni 

chini ya kifungu hiki watashiriki katika mchakato 

wa zabuni kama Ushirika na kampuni ya ndani 

au kwa kuingia mkataba mdogo wa sehemu ya 

kazi au huduma kwa kampuni za ndani kwa 

kutumia taratibu zilizoainishwa katika Mwongozo 

huu. 

33.  Ajira kwa mfanyakazi 

msaidizi wa ndani 

33.1. Katika mkataba wowote wa kazi za ujenzi, bidhaa, 

ushauri elekezi au huduma zisizo za ushauri elekezi, 

Taasisi nunuzi itaeleza katika nyaraka za zabuni 

aina au kundi la wafanyakazi wasaidizi wa ndani 

ambao wataajiriwa na mkandarasi, muuzaji bidhaa, 

mtoa huduma au mshauri elekezi wa kigeni kusaidia 

utekelezaji wa mkataba. 
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33.2. Mkandarasi, muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma au 

mshauri elekezi wa kigeni atawasilisha katika zabuni 

yake, kundi na idadi ya wafanyakazi wasaidizi wa 

ndani ambao watahusika katika utekelezaji wa 

mkataba na muda wa usaidizi huo utatolewa. 

 

33.3. Wakati wa utekelezaji wa mkataba, Taasisi nunuzi 

itahakikisha mkandarasi, muuzaji wa bidhaa, mtoa 

huduma au mshauri elekezi wa kigeni aliyepewa 

mkataba wa ununuzi anaajiri wafanyakazi wasaidizi 

wa ndani. 

 

33.4. Mfanyikazi msaidizi wa ndani atabadilishwa na 

nafasi yake kuchukuliwa na mfanyakazi msaidizi wa 

ndani mwenye sifa sawa na zaidi. 

 

33.5. Isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo katika mahitaji 

ya mwajiri, mkandarasi atafanya utaratibu wa 

kushirikisha wafanyakazi na vibarua wote, wa ndani 

au vinginevyo, na kwa malipo, makazi, chakula na 

usafiri wao. 

34.  Upendeleo kwa 

kampuni za ndani 

zinazounda ushirika 

na Kampuni nyingine 

za Ndani 

34.1. Katika zabuni za kazi za ujenzi zilizotengwa kwa ajili 

ya upendeleo wa kipekee kwa makampuni ya ndani, 

mkandarasi aliye na daraja la juu la usajili (Daraja la 

kwanza na la pili) anaweza kuingia katika Ushirika 

na mkandarasi aliye na daraja la chini la usajili 

(daraja la tatu hadi la saba) kwa madhumuni ya 

kuwajengea uwezo. 

 

34.2. Kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 34.1, Ushirika 

utakaoundwa utapewa ukomo wa upendeleo kama 

ifuatavyo 
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a) Pale ambapo mchango wa mkandarasi aliye 

na daraja la juu la usajili na ule wa mkandarasi 

aliye na kiwango cha chini cha usajili ni asilimia 

50 kwa kila mmoja, Ushirika utapewa 

upendeleo wa asilimia 15; 

b) Pale ambapo mchango wa mkandarasi aliye na 

daraja la chini la usajili ni kati ya asilimiaa 26 hadi 

49 ya thamani ya mkataba, Ushirika utapewa 

upendeleo wa asilimia 10; na 

c) Pale ambapo mchango wa mkandarasi 

mwenye daraja la chini la usajili ni kati ya 

asilimia 1 hadi 25 ya thamani ya mkataba, 

Ushirika utapewa ukomo wa upendeleo wa 

asilimia 6. 

 

34.3. Nyaraka ya zabuni itajumuisha masharti kwamba 

kwa mkandarasi aliye na daraja la juu la usajili 

(Daraja la I na daraja la II) anaweza kuingia katika 

Ushirika na mkandarasi aliye na daraja la chini la 

usajili (Daraja la III hadi Daraja la VII). 

 

34.4. Tathmini ya zabuni itafanywa kwa mujibu wa Kifungu 

cha 36.2 cha Mwongozo huu. 

35.  Upendeleo kwa 

makampuni ya ndani 

yanayoingia 

mkataba mdogo wa 

kazi za ujenzi na 

makampuni mengine 

ya ndani 

35.1. Katika zabuni za kazi za ujenzi zilizotengwa kwa ajili 

ya upendeleo wa kipekee kwa makampuni ya ndani, 

mkandarasi aliye na daraja la juu la usajili (Daraja la 

I na Daraja la II) anaweza kuingia mkataba mdogo 

wa sehemu ya kazi za ujenzi na mkandarasi 

mwenye daraja la chini la usajili (Daraja la III hadi 

Daraja la VII) kwa madhumuni ya kuwajengea 

uwezo. 
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35.2. Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 35.1, uingiaji wa 

mkataba mdogo utapewa ukomo wa upendeleo 

kama ifuatavyo: 

a) Pale ambapo mkandarasi mwenye Daraja la juu 

la usajili anapoingia mkataba mdogo kati ya 

asilimia 20 hadi 30 ya kazi za ujenzi na 

mkandarasi mwenye daraja la chini la usajili, 

mkandarasi mwenye daraja la juu la usajili 

atapewa ukomo wa upendeleo wa asilimia 10; 

 

b) Pale ambapo mkandarasi mwenye Daraja la juu 

la usajili anapoingia mkataba mdogo kati ya 

asilimia 10 hadi 19 ya kazi za ujenzi na 

mkandarasi mwenye daraja la chini la usajili, 

mkandarasi mwenye daraja la juu la usajili 

atapewa ukomo wa upendeleo wa asilimia 8; na 

 

c) pale ambapo mkandarasi mwenye Daraja la juu 

la usajili anapoingia mkataba mdogo kati ya 

asilimia 1 hadi 9 ya kazi za ujenzi na mkandarasi 

mwenye daraja la chini la usajili, mkandarasi 

mwenye daraja la juu la usajili atapewa ukomo 

wa upendeleo wa asilimia 5. 

 

35.3. Nyaraka ya zabuni itajumuisha masharti kwamba 

kwa mkandarasi aliye na daraja la juu la usajili 

(Daraja la I na daraja la II) anaweza kuingia katika 

mkataba mdogo na mkandarasi aliye na daraja la 

chini la usajili (Daraja la III hadi Daraja la VII). 

 

35.4. Tathmini ya zabuni itafanywa kwa mujibu wa Kifungu 

36.2 cha Mwongozo huu. 
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35.5. Mkataba mdogo utaingiwa kwa kufuata taratibu 

zilizoelezwa katika kifungu cha 16 cha Mwongozo 

huu.  

 

35.6. Malipo ya kazi za ujenzi au huduma zilizothibitishwa 

zinazotekelezwa na mkandarasi mdogo yatalipwa 

moja kwa moja na Taasisi nunuzi kwenye akaunti ya 

benki ya mkandarasi mdogo. 

36.  Ukomo wa 

Upendeleo kwa 

Wauuzaji wa bidhaa, 

Washauri elekezi na 

watoa huduma zisizo 

za ushauri elekezi wa 

ndani wanaoingia 

mkataba mdogo na 

Wauuzaji wa bidhaa, 

Washauri elekezi na 

watoa huduma zisizo 

za ushauri elekezi wa 

ndani 

36.1. Katika zabuni za bidhaa, Huduma za ushauri elekezi 

na zisizo za ushauri elekezi zilizotengwa kwa ajili ya 

upendeleo wa kipekee kwa makampuni ya ndani 

ukomo wa Upendeleo kwa muuzaji wa bidhaa, mtoa 

huduma au mshauri elekezi wa ndani ambaye mtaji 

wake wa uwekezaji uko katika kundi la biashara za 

kati au kubwa kwa mujibu wa Sera ya Maendeleo ya 

Kitaifa ya Biashara Ndogo na za Kati, 2003 (kama 

ilivyorekebishwa) Uingiaji mkataba mdogo na 

muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma  au mshauri 

elekezi wa ndani ambaye mtaji wake wa uwekezaji 

uko katika kundi la biashara ndogo ndogo au ndogo 

kama ilivyoainishwa na Sera kwa zabuni chini ya 

Upendeleo wa Kipekee. 

 

36.2. Ukomo wa upendeleo utatolewa kwa kampuni ya 

ndani inayoingia mkataba mdogo kama ifuatavyo: - 

 

a) Pale ambapo muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma 

au mshauri elekezi wa ndani ambaye mtaji wake 

wa uwekezaji uko katika kundi la biashara za kati 

au kubwa anaingia mkataba mdogo kati ya 

asilimia 20 hadi 30 ambaye mtaji wake wa 
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uwekezaji uko katika kundi la biashara ndogo 

ndogo au ndogo, muuzaji wa bidhaa, mtoa 

huduma au mshauri elekezi wa ndani katika 

kundi la biashara za kati au kubwa atapewa 

ukomo upendeleo wa asilimia 10; 

 

b) Pale ambapo muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma 

au mshauri elekezi wa ndani ambaye mtaji wake 

wa uwekezaji uko katika kundi la biashara za kati 

au kubwa anaingia mkataba mdogo kati ya 

asilimia 10 hadi 19 ambaye mtaji wake wa 

uwekezaji uko katika kundi la biashara ndogo 

ndogo au ndogo, muuzaji wa bidhaa, mtoa 

huduma au mshauri elekezi wa ndani katika 

kundi la biashara za kati au kubwa atapewa 

ukomo upendeleo wa asilimia 8; na 

 

c) Pale ambapo muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma 

au mshauri elekezi wa ndani ambaye mtaji wake 

wa uwekezaji uko katika kundi la biashara za kati 

au kubwa anaingia mkataba mdogo kati ya 

asilimia 1 hadi 9 ambaye mtaji wake wa 

uwekezaji uko katika kundi la biashara ndogo 

ndogo au ndogo, muuzaji wa bidhaa, mtoa 

huduma au mshauri elekezi wa ndani katika 

kundi la biashara za kati au kubwa atapewa 

ukomo upendeleo wa asilimia 5. 

 

36.3. Malipo ya kazi za ujenzi au huduma zilizothibitishwa 

zinazotekelezwa na mkandarasi mdogo yatalipwa 

moja kwa moja na Taasisi nunuzi kwenye akaunti ya 

benki ya mkandarasi mdogo. 
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37.  Upendeleo kwa 

kampuni mama za 

ndani  

 

37.1. Kwa mujibu wa vifungu vya 34, 35, 36 na 37 ukomo 

wa upendeleo hautatolewa kwa kampuni mama 

zinazounda ushirika au zinazoingia mkataba mdogo 

na kampuni zake tanzu. 

 

37.2. Kwa mujibu wa vifungu vya 34, 35, 36 na 37, ukiukaji 

wa vigezo na masharti ya Ushirika au mkataba 

mdogo na upande wowote utasababisha kusitishwa 

kwa mkataba wa ununuzi au chukuliwa hatua 

nyingine za kisheria ikijumuisha kufungiwa kwa 

ushirika na wakurugenzi wake. 

38.  Malipo kwa kampuni 

za ndani 

38.1. Taasisi nunuzi, kabla ya kuanzisha mchakato wa 

ununuzi chini ya mpango wa upendeleo, itahakikisha 

kuwa fedha za utekelezaji wa mkataba zimetengwa 

na kuidhinishwa. 

 

38.2. Taasisi Nunuzi itahakikisha kwamba malipo kwa 

wazabuni wa ndani yanafanywa ndani ya muda 

kulingana na masharti ya malipo yaliyoainishwa 

katika nyaraka za mkataba. 

39.  Tathmini ya zabuni 

chini ya mipango ya 

upendeleo 

 

39.1. Katika tathmini ya zabuni zilizotengwa kwa ajili ya 

kujenga uwezo ambazo zimewasilishwa kwa 

muundo wa ubia au Ushirika, vigezo kuhusu uzoefu, 

mtiririko wa fedha, mauzo ya mwaka, wafanyakazi 

muhimu, na thamani ya miradi iliyotekelezwa 

vitaunganishwa na havitatathminiwa kwa mtu binafsi 

au kampuni. 

 

39.2. Tathmini ya zabuni chini ya mpango wa upendeleo 

itafanywa kwa taratibu zilizoainishwa katika: 
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a) Mwongozo wa Tathmini ya Bidhaa, Kazi za 

ujenzi na Huduma zisizo za Ushauri elekezi, 

2024; na 

b) Mwongozo wa Tathmini wa Huduma za 

Ushauri, 2024. 

40.  Mafunzo kwa 

wahitimu 

wanaojifunza kwa 

Vitendo 

 

40.1. Kwa madhumuni ya kujenga uwezo wa wahitimu 

wanaojifunza kwa Vitendo wakati wa utekelezaji wa 

mikataba ya kazi za ujenzi/huduma za ushauri 

elekezi na zisizo za ushauri elekezi, Taasisi nunuzi 

itaainisha katika zabuni yake mahitaji ya wahitimu 

watakaohusika kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo na 

kubainisha maeneo ya kujengewa uwezo kama 

ifuatavyo: - 

 

a) Kwa miradi ya kazi za ujenzi ambayo ukomo wake 

ni chini ya Shilingi za kitanzania bilioni moja ya 

Tanzania, si chini ya wahitimu wanaojifunza kwa 

vitendo watatu (3); 

 

b) Kwa miradi ya kazi za ujenzi ambayo ukomo wake 

ni zaidi ya Shilingi za kitanzania bilioni moja ya 

Tanzania, si chini ya wahitimu wanaojifunza kwa 

vitendo watano (5); 

 

c) Kwa mradi wa kazi za ujenzi unahusisha kampuni 

ya nje, si chini ya wahitimu wanaojifunza kwa 

vitendo kumi (10); 

 

d) Kwa huduma za ushauri elekezi, si chini ya 

wahitimu wanaojifunza kwa vitendo wawili (2); na 
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e)     Kwa huduma zisizo za ushauri elekezi pale 

inapohitajika, mtoa huduma atatoa nafasi kwa ajili 

ya wahitimu wanaojifunza kwa vitendo wasio 

pungua wawili (2). 

 

40.2. Kwa madhumuni ya kujenga uwezo wahitimu 

wanaojifunza kwa vitendo wakati wa utekelezaji wa 

mikataba, Taasisi nunuzi itaainisha katika nyaraka 

zake za zabuni idadi ya wahitimu wanaojifunza kwa 

vitendo na maeneo ya kujengewa uwezo. 

 

40.3. Taasisi nunuzi itaainisha katika nyaraka za zabuni 

chanzo cha wahitimu wanaojifunza kwa vitendo 

kutoka katika mpango wa serikali wa wahitimu 

wanaojifunza kwa vitendo ambao wataambatishwa 

katika utekelezaji wa mradi/kazi. 

 

40.4. Kwa mujibu wa kifungu cha 41.2, vyanzo vya 

wahitimu wanaojifunza kwa vitendo vitajumuisha 

Mamlaka ya Huduma za Ajira Tanzania (TAESA), 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 

Majenzi (AQRB), Bodi ya Usajili wa Wahandisi 

(ERB), na taasisi nyingine yoyote husika na vyombo 

vya kitaalamu. 

 

40.5. Taasisi Nunuzi itaomba wahitimu wanaojifunza kwa 

vitendo kutoka Taasisi, Wakala na vyombo vya 

Kitaalamu husika kwa ajili ya kuwekwa kwenye 

mradi/kazi maalum kwa kuzingatia wafanyakazi 

muhimu waliohitajika katika utekelezaji wa 

mradi/kazi husika. 
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40.6. Taasisi, Wakala na vyombo vya kitaaluma husika 

vitatoa kwa Taasisi Nunuzi wigo wa mafunzo kwa 

wahitimu wanaojifunza kwa vitendo waliowekwa 

katika utekelezaji wa mkataba. 

 

40.7. Taasisi Nunuzi itaeleza katika nyaraka za zabuni 

kiasi cha jumla kwa ajili wa wahitimu wanaojifunza 

kwa vitendo kwa kuzingatia kima cha chini cha 

mshahara kwa idadi ya wahitimu wanaojifunza kwa 

vitendo inayohitajika kwa mujibu wa Mwongozo huu. 

 

40.8. Wahitimu wanaojifunza kwa vitendo 

walioambatishwa katika mradi/kazi mahususi 

wataandaa taarifa za kila mwezi zitakazowasilishwa 

kwa meneja wa mkataba, Taasisi, Wakala na 

vyombo vya Kitaaluma. 

41.  Utatuzi wa Migogoro 

 

41.1. Mgogoro wowote utakaojitokeza kutokana na 

utekelezaji wa Mwongozo huu utafuata taratibu za 

utatuzi wa migogoro zilizoainishwa katika nyaraka 

za zabuni, Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 

na Kanuni zake. 

42.  Ufuatiliaji wa 

Mwongozo huu 

   

42.1. Mamlaka itafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

mpango wa upendeleo kwa Taasisi nunuzi. 

43.  Mapitio ya 

Mwongozo 

43.1. Mwongozo huu utafanyiwa mapitio kila baada ya 

miaka mitatu, au pale itakapohitajika, au pale 

itakapo lazimu. 
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho 1: Fomu ya Taarifa za Wanachama wa Ushirika 

Mzabuni atajaza fomu hii kuzingatia maelekezo yaliyoainishwa hapa chini. Jedwali 
lifuatalo litajazwa na mzabuni na kwa kila Mwanachama wa Ushirika 

Tarehe: [weka tarehe (siku, mwezi na Mwaka) ya uwasilishaji wa zabuni  

Namba ya RFB: [weka namba ya mchakato wa zabuni] 

Namba Mbadala: [weka namba ya utambulisho ikiwa ni zabuni mbadala]  

1. Jina la Mzabuni: [weka jina la kisheria la Mzabuni] 

2. Jina la Mwanachama wa Ushirika: [weka jina la kisheria la Mwanachama la 
Ushirika] 

3. Nchi ya Usajili ya Mzabuni Mwanachama wa Ushirika: [weka nchi ya usajili 
wa Mwanachama wa Ushirika] 

4. Mwaka wa Usajili wa Mzabuni Mwanachama wa Ushirika: [weka mwaka wa 
usajili wa Mwanachama wa Ushirika] 

5. Anwani ya rasmi ya Mzabuni Mwanachama wa ushirika katika nchi ya usajili: 
[weka anwani ya Mwanachama katika nchi ya usajili] 

6. Taarifa za Mwakilishi wa Mzabuni Mwanachama wa Ushirika alieidhinishwa 

Jina: [weka jina la mwakilishi wa mwanachama wa ushirika aliyeidhinishwa] 

Anwani: [weka anwani ya mwakilishi wa mwanachama wa ushirika 

aliyeidhinishwa] 

Namba za Simu/Faksi: [weka namba za simu/faksi za mwakilishi wa 

mwanachama wa ushirika aliyeidhinishwa] 

Anwani ya Barua pepe: [weka barua pepe ya mwakilishi wa mwanachama wa 

ushirika aliyeidhinishwa] 



48 

 

7.  Viambatisho ni nakala za nyaraka halisi za [weka tiki kwenye boksi la nyaraka 
halisi zilizoambatishwa] 

 Hati za Usajili (au sawa na nyaraka za katiba au muungano), na/au hati za usajili 
wa kampuni iliyotajwa hapo juu, kulingana na ITB 4.4. 
 

 Ikiwa ni kampuni au taasisi inayomilikiwa na serikali, Nyaraka za uthibitisho wa 
uhuru wa kisheria na kifedha, uendeshaji kulingana na sheria za biashara, na 
kwamba hazipo chini ya usimamizi wa mwajiri, kulingana na Mwongozo huu]. 
 
8. Muundo wa Taasisi, orodha ya Bodi ya Wakurugenzi, na wanafaika wa 

umiliki vimeambatishwa. [Mzabuni mshindi atatoa taarifa za ziada kuhusu 
manufaa ya umiliki kwa kila mwanachama wa ushirika kwa kutumia Fomu ya 

kubainisha wanufaika wa Umiliki]. 
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Kiambatisho 2: Fomu ya Kubainishwa Wanafaika wa Umiliki. 

MAELEKEZO KWA WAZABUNI: FUTA KISANDUKU HIKI BAADA YA KUJAZA 

FOMU 

 
Fomu hii ya kubainisha wanufaika wa Umiliki ("Fomu") inajazwa na Mzabuni mshindi. 

Ikiwa ni ushirika, Mzabuni atawasilisha fomu tofauti kwa kila mwanachama. Maelezo 

ya wanufaika wa umiliki yatakayowasilishwa katika fomu hii yatatambuliwa kuwa ndio 

maelezo halisi kwa tarehe yaliyowasilishwa. 

Kwa madhumuni ya fomu hii, mnufaika wa umiliki wa Mzabuni ni mtu yeyote 

ambaye anamiliki au anamdhibiti mzabuni kwa kukidhi moja au zaidi ya masharti 

yafuatayo: 

• Anashikilia moja moja kwa moja au kutoshikilia moja kwa moja asilimia 25 
au zaidi ya hisa 

• Anashikilia moja kwa moja au kutoshikilia moja kwa moja asilimia 25 au 
zaidi ya haki za kupiga kura  

• Ana haki ya moja kwa moja au kutokuwa na haki ya moja kwa moja ya 
kuteua idadi kubwa ya Wakurugenzi wa bodi au sawa na bodi ya 

Usimamizi wa mzabuni 
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Kiambatisho 3: Tamko la dhamana la Utekelezaji wa Uhifadhi Mazingira na jamii 

 

 

 

Kwa: 

 Tamko la dhamana la Utekelezaji wa Uhifadhi Mazingira na jamii 

Tarehe: [weka siku, Mwezi, Mwaka] 

Namba na jina la Mkataba: [weka Namba na jina ya Mkataba

[weka jina la Mwajiri/Mteja/Mnunuzi] (chagua inayofaa) 

[Weka Anwani kamili ya Mwajiri/Mteja/Mnunuzi] (Chagua inayofaa) 

Tamko: 

Mimi/Sisi, tuliosaini hapa chini, tunatamka kama ifuatavyo: 

 

1.  Uelewa wa Wajibu 

Mimi/Sisi tunatambua kuwa chini ya vigezo na masharti ya mkataba uliotajwa hapo juu, 

nina/tuna wajibu wa kuhakikisha uzingatiaji kwa uhaminifu wa dhamana ya uhifadhi 

mazingira na jamii na [Mkandarasi/Muuzaji/Mtoa Huduma/Mshauri elekezi] (chagua 

inayofaa) kuhusiana na wajibu wote chini ya mkataba. 

 

2. Matokeo ya Kutotekeleza 

Mimi/Sisi tunakubali kwamba endapo tutashindwa kutekeleza mkataba kwa mujibu wa 

vigezo na masharti vya kimazingira na jamii viliyowekwa, Mimi/Sisi tunaweza kufungiwa 

kushiriki katika ununuzi wa umma kwa muda utakaobainishwa na Mamlaka ya Udhibiti 

wa Ununuzi wa Umma, kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 na 

Kanuni zake. 

3. Uhalali wa Tamko 



51 

 

Tamko hili la dhamana la Utekelezaji wa Uhifadhi Mazingira na litakuwa halali hadi hapo 

kazi itakapotekelezwa kikamilifu na kukubaliwa rasmi na Mwajiri/Mteja/Mnunuzi 

(chagua linalofaa).  

Limetolewa na kusainiwa na: 

 Jina: [weka jina la mtu anayesaini Tamko la dhamana la Utekelezaji wa Uhifadhi 

Mazingira na jamii 

Sahihi: [weka sahihi ya mtu ambaye jina na wadhifa wake umeonyeshwa] 

Cheo: [ weka wadhifa wa kisheria wa mtu anayesaini Tamko dhamana la 

Utekelezaji wa Uhifadhi Mazingira na jamii] 

Imeidhinishwa kusaini Mkataba kwa niaba ya: [weka jina kamili la Mkandarasi/Mtoa 

Huduma/Mshauri elekezi/Muuzaji wa Bidhaa] (chagua inayofaa). 

Imesainiwa leo ….. siku ya ….., ….. [weka tarehe ya kusaini] 

 

Gonga Muhuri wa Kampuni (kama inavyopaswa) 

 



52 

 

Kiambatisho 4: Fomu ya Mfano ya Makubaliano ya Ushirika – Kampuni na mtu wa ndani 

MAKUBALIANO YA USHIRIKA 

 

MAKUBALIANO HAYA YA USHIRIKA (hapa yataitwa “Makubaliano”) yameingiwa tarehe 
…………. siku ya mwezi wa ……… 20…… na kati ya: 

 

 [Jina na anwani ya kampuni/mtu wa ndani] (hapa ataitwa “[Jina Fupi au 
Kifupisho]”), ambapo litajumuisha warithi wake, wawakilishi wa kisheria na 
walioteuliwa kwa mujibu wa sheria, ambaye kwa madhumuni ya Makubaliano 
haya ataitwa “Mwanachama”; 

NA 

 [Jina na anwani ya kampuni/mtu wa ndani] (hapa ataitwa “[Jina Fupi au 
Kifupisho]”), ambapo litajumuisha warithi wake, wawakilishi wa kisheria na 
walioteuliwa kwa mujibu wa sheria, ambaye kwa madhumuni ya Makubaliano 
haya ataitwa “Mwanachama”; 

NA (idadi ya kadri watakavyoruhusiwa katika nyaraka za zabuni) 

 “Wanachama wa Ushirika” hapo juu kwa madhumuni ya Makubaliano haya kila mmoja 
ataitwa “Mwanachama” na kwa pamoja wataitwa “Wanachama”. 

 

JINA LA USHIRIKA ULIOUNDWA NA ANWANI 

Wanachama wamekubaliana kuungana katika muundo wa Ushirika kwa jina la [Taja 
Jina la Ushirika]. 

 

NA KWAMBA; 

(a) Mnunuzi/Mwajiri/Mteja (kama ilivyofafanuliwa hapa chini) anakusudia 
kuteua/amewateua [Muuzaji wa Bidhaa/Mkandarasi/Mtoa Huduma] kwa ajili ya 
kutoa [Taja Huduma husika iwe bidhaa/kazi za ujenzi/Huduma]; hapa itaitwa 
“Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma”; na 

 

Wanachama wamekubaliana kuungana katika muundo Ushirika ili kutekeleza [Taja 
Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma]. 
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KWAHIYO SASA, Wanachama wamekubaliana kama ifuatavyo: 

 

1.0. MAANA ZA MANENO 

Maneno na maelezo yafuatayo yatakuwa na maana yaliyopewa, isipokuwa pale muktadha 
utakapohitaji vinginevyo: 

 

“Mnunuzi”/“Mwajiri”/“Mteja” maana yake ni Taasisi Nunuzi iliyotajwa katika [jedwali la 1]; 

 

Nchi” maana yake ni nchi iliyotajwa katika [jedwali la 1] ambapo mkataba utatekelezwa 

 

Mwaliko” maana yake ni mwaliko wa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwa Mwanachama au 
Wanachama kuwasilisha zabuni ya [Bidhaa/Ujenzi/Huduma]; 

 

 “Ushirika” maana yake ni muunganiko ulioundwa kati ya wazabuni wawili au zaidi kwa 
mujibu wa Makubaliano haya; 

 

 “Makubaliano ya Ushirika” hapa yatarejewa kama “Makubaliano haya”, yanajumuisha 
nyaraka yenye Vigezo na Masharti pamoja na Jedwali la kwanza hadi la nne 
yaliyoambatishwa na makubaliano haya, na nyaraka nyingine zozote zitakazoanishwa 
katika [jedwali la kwanza] kuwa sehemu ya Makubaliano haya. 

 

 “Mwanachama Kiongozi” maana yake ni mwanachama atakayeongoza usimamizi wa 
shughuli za Ushirika na atakayetoa Mwakilishi wa Ushirika kwa ajili ya mawasiliano; 

 

Kamati ya Usimamizi wa Ushirika” maana yake ni kamati iliyoundwa na Wawakilishi wa 
Wanachama wa Ushirika yenye jukumu la kusimamia shughuli za Ushirika (kutunga sera 
na kuteua mwakilishi wa Ushirika); 
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 Mradi” maana yake ni bidhaa/kazi za ujenzi/huduma zilizopendekezwa au halisi zilizotajwa 
katika [jedwali la kwanza] ambazo Mnunuzi/Mwajiri/Mteja anakusudia au ameanza kununua 
na anahitaji muuzaji wa bidhaa/mkandarasi/mtoa huduma.  

 

 “Zabuni” maana yake ni ofa, pendekezo au kotesheni iliyoandaliwa na kuwasilishwa na 
Ushirika kujibu Mwaliko 

 

“Bidhaa”/“Kazi za ujezi”/“Huduma” maana yake ni bidhaa/kazi za ujenzi/huduma zote 
zitakazosambazwa/kujengwa/kutekelezwa na ushirika kwa mujibu wa masharti ya Zabuni na 
Mkataba utakaotokana na zabuni hiyo. 

 

"Makubaliano ya Huduma” maana yake ni makubaliano kati ya Mteja na Ushirika kwa ajili 
ya kutoa huduma za kitaalamu kwa Mradi; 

 

Meneja wa Mkataba” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na Kamati ya Usimamizi wa Ushirika 
kusimamia mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma kwa mujibu wa Kifungu Kidogo 7.12. 

 

2.0. USHIRIKA 

 

2.1. Wanachama hapa wanaanzisha Ushirika uliojumuisha muungano usiorasmi kwa 
jina la [jina la Ushirika] au jina jingine watakalokubaliwa kwa muda husika (hapa 
utaitwa “Ushirika”) kwa madhumuni ya: 

 

i. Kuandaa na kuwasilisha zabuni kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja; 
ii. Kutoa taarifa ya yoyote ya ziada, Mnunuzi/Mwajiri/Mteja anaweza kuhitaji 

au kufanya majadiliano na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kuhusu masuala 
yeyote yanayohitaji majadiliano kuhusiana na zabuni; 

iii. Kuingia mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma na 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja iwapo zabuni inakubaliwa; na 

iv. Kusambaza bidhaa/kujenga/kutoa huduma zote chini ya mkataba wa 
Usambazaji/Kazi za ujenzi/ huduma. 
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2.2. Hivyo basi Wanachama wanamteua Mwanachama Kiongozi ambaye atakuwa 
mwakilishi wa Ushirika, na atathibitisha anwani ya Ushirika na anwani za 
Wanachama husika kama ilivyoelezwa katika [jedwali kwanza]. 

 

2.3. Isipokuwa kama imekubaliwa vinginevyo kwa maandishi na Wanachama, 
Makubaliano haya hayatasitishwa iwapo Mwanachama atabadilisha jina lake au 
akichukuliwa na, au kuunganishwa na, kampuni nyingine au ubia, mradi tu jina, 
kampuni au ubia unaofuata uwe kampuni ya usambazaji/ujenzi/taaluma huru 
inayokubalika kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 

 

2.4. Mchango wa kila Mwanachama katika Ushirika utatolewa chini ya jedwali lifuatalo: 

Jedwali: Mchango wa Ushirika 

 

Na Aina ya Mchango kwa 
Ushirika 

Mwanachama 
1 (%) 

Mwanacham
a 2(%) 

1. Mchango wa Kifedha   

2. Mchango wa wafanyakazi   

 

1.1. Baada ya utekelezwaji wa Makubaliano ya Ushirika, kila Mwanachama atatoa Hati 
ya Uwakilishi wa Kisheria ya mtu atakayemchagua kama Mwakilishi wake, kama 
ilivyoainishwa katika [jedwali la 1] 

 

1.2. Wawakilishi wa Kila Mwanachama wataunda Kamati ya usimamizi wa Ushirika. 
Kupitia Hati ya Uwakilishi wa Kisheria iliyotolewa kwa wawakilishi, mwakilishi wa 
kila mwanachama atakuwa na mamlaka ya kusaini Makubaliano ya Ushirika kwa 
niaba ya kampuni yake 

 

1.3. Mwanachama Kiongozi atateua Mwakilishi atakayewakilisha Ushirika katika 
mchakato wa ununuzi. 

 

2.0. UWASILISHAJI WA ZABUNI 
2.1. Wanachama watafanya jitihada zote zinazowezekana kupata tuzo ya zabuni ya 

Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma kutoka kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwa mujibu wa 
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masharti ya Mwaliko au masharti yatakayokubaliwa baadae kati ya 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja na Ushirika. 

 

2.2. Chini ya uratibu wa Mwanachama Kiongozi, wanachama kwa pamoja wataandaa 
na kuwasilisha zabuni kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. 

 

2.3. Wanachama watashirikiana na Mwanachama Kiongozi kutekeleza majukumu yao 
wanayostahili kwa ujuzi, uangalifu na umakini kama yalivyopangwa na kamati ya 
usimamizi wa Ushirika hadi kutolewa kwa tuzo na kusainiwa kwa Mkataba wa 
Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma kwa ushirika, au hadi masharti ya Kifungu cha 16 
yatakapotimizwa 

 

2.4. Mwanachama Kiongozi atatoa Hati ya Uwakilishi wa kisheria kwa mwakilishi wake 
ambaye atakuwa na mamlaka ya kuwasilisha zabuni na kusaini mkataba kwa 
niaba na kwa jina la Ushirika. Saini ya mwakilishi wa mwanachama kiongozi 
itaufunga Ushirika katika kutekeleza wajibu na majukumu yote yaliyopo chini ya 
Mkataba 

 

2.5. Mara baada ya Zabuni kuwasilishwa kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja, hakuna 
mabadiliko yanayoweza kufanyika au kuongezwa taarifa za ziada au kutolewa kwa 
maelezo bila ridhaa ya Wanachama wote hadi pale Mkataba wa Usambazaji/kazi 
za ujenzi/Huduma utakapoanza kutekelezwa 

 

2.6. Ushirika utapaswa kuingia katika mkataba wa Usambazaji/Kazi za ujenzi /Huduma 
na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja iwapo tuzo itatolewa kwa Ushirika. 

 

3.0. WAJIBU WA USHIRIKA KATIKA UTEKELEZAJI WA MKATABA 

 

3.1. Ushirika utatekeleza Mkataba wa bidhaa / kazi za ujenzi / huduma ulioingiwa kati 
ya Ushirika na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwa mujibu wa vigezo na masharti ya 
mkataba na makubaliano hayo ya Ushirika. iwapo kutakuwa na utofauti wowote 
kati ya mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma na Makubaliano haya ya 
ushirika, mkataba wa bidhaa/kazi/huduma utatumika. 
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3.2. Kila Mwanachama atawajibika kutimiza majukumu yaliyoanishwa katika [jedwali la 
2] kwa mujibu wa masharti ya Mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma kwa 
kumridhisha kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. 

 

3.3. Mgawanyo wa majukumu ya Ushirika kati ya Wanachama kwa mujibu wa [jedwali 
la 2] unaweza kurekebishwa kwa makubaliano kati ya Wanachama, baada ya 
kupata idhini ya Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 

 

3.4. Iwapo inahitajika, mabadiliko au nyongeza yoyote ya bidhaa/kazi za 
ujenzi/huduma zinazopaswa kusambazwa/kutekelezwa/kutolewa chini ya 
Mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma yatafanywa kwa ridhaa au maelekezo 
ya Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. Wajibu wa kutekeleza majukumu ya ziada utakuwa kwa 
mujibu wa makubaliano baina ya wanachama. 

 

4.0. LUGHA NA SHERIA 

 

4.1. Makubaliano ya Ushirika yatakuwa kwa Lugha ya Kiingereza. 

 

4.2. Makubaliano haya yataongozwa na Sheria za Tanzania. 

 

5.0. UPEKEE 

 

5.1. Isipokuwa kama Wanachama watakubaliana vinginevyo, hakuna Mwanachama 
atakayejihusisha na shughuli yoyote inayohusiana na Mradi, isipokuwa kama 
Mwanachama wa Ushirika kwa mujibu wa masharti na vigezo vya Makubaliano 
hayo. Kila Mwanachama anathibitisha kwamba kampuni tanzu na kampuni 
nyingine au watu binafsi ambao wapo chini ya udhibiti wa mwanachama 
watazingatia masharti. 

6.0. MAMLAKA YA UTENDAJI 

 

6.1. Hakuna Mwanachama atakayekuwa na mamlaka ya kufunga au kuweka ahadi 
yoyote kwa niaba ya Ushirika au Mwanachama mwingine yeyote isipokuwa 
mamlaka hayo yameelezwa kwa maandishi na Wanachama kwa pamoja kuhusu 
Ushirika, au na Mwanachama mmoja mmoja kuhusu Mwanachama mwingine. 
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6.2. Kutoka tarehe ya Makubaliano haya hadi utoaji wa tuzo ya Mkataba wa  
Bidhaa/kazi za ujenzi/Huduma kwa Ushirika au hadi Makubaliano haya 
yatakapositishwa kwa mujibu wa na masharti yake au lolote litakalotokea mapema 
zaidi, masuala yafuatayo yatahitaji idhini ya pamoja ya Wanachama: 

 

- Kwa madhumuni ya kuwasilisha Zabuni, majukumu na wajibu husika 
utakaotekelezwa na Wanachama kulingana na masharti ya Mwaliko 

 

- Kwa madhumuni ya kuwasilisha Zabuni, Vigezo na masharti 
vilivyojumuishwa katika Zabuni ambavyo kwa ujumla vinatumika katika 
ushirika, na kwa mwanachama mmoja mmoja, kwa mujibu wa masharti ya 
Mwaliko; na  

 

- Mawasiliano yoyote kwa, au majibu ya mawasiliano kutoka, kwa 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja, yakiwa katika maandishi au kwa njia ya mdomo na 
ahadi yoyote kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja au mtu mwingine yeyote kuhusiana 
na Zabuni. 

 

6.3. Kuanzia tarehe ya tuzo ya Mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma kwa 
Ushirika, maamuzi kuhusu sera za Ushirika yatakuwa chini ya Kamati ya 
usimamizi wa Ushirika inayojumuisha Wawakilishi wa kila Mwanachama 
waliobainishwa kulingana na Kifungu Kidogo cha 2.6. 

 

6.4. Kila Mwanachama atatoa taarifa ya Mwakilishi wake katika Kamati ya usimamizi 
wa Ushirika kwa Mwanachama mwingine na atatoa taarifa mapema kuhusu 
mabadiliko yoyote ya uteuzi wa muda au vinginevyo, yanayoweza kutokea mara 
kwa mara; 

6.5. Mwakilishi wa Mwanachama Kiongozi katika Kamati ya Usimamizi wa Ushirika 
atakuwa Mwenyekiti wa Kamati. Mwenyekiti ataitisha mikutano ya kawaida ya 
Kamati na anaweza kualika watu wengine ambao anataka wahudhurie kwa 
madhumuni ya kutoa taarifa, ushauri kwa wawakilishi, au kuweka kumbukumbu 
za mwenendo wa Kamati. 

 

6.6. Iwapo itatokea kuto kubaliana kati ya Wanachama wa Kamati ya Usimamizi wa 
Ushirika kuhusu masuala ambayo hayajawekwa bayana katika Makubaliano haya, 
Mwenyekiti atakuwa na haki ya kutumia kura ya turufu;  
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6.7. Mikutano ya Kamati ya Usimamizi wa Ushirika itafanyika angalau [Weka Idadi ya 
Mikutano] isipokuwa Wanachama watakubaliana vinginevyo. Mwanachama 
anaweza kuitisha mkutano wa Kamati wakati wowote kwa kutoa angalau taarifa 
ya maandishi ya siku saba; 

 

6.8. Muhtasari wa mikutano utakuwa kwa lugha ya Kiingereza na nakala za Muhtasari 
za mikutano ya Kamati ya Usimamizi zitasambazwa kwa Wanachama; 

 

6.9. Wanachama kwa pamoja wanakubaliana kutenda (na kukubaliana kuwa 
Wawakilishi wao katika Kamati ya Usimamizi wa Ushirika wanatenda) kwa wakati 
wote kwa maslahi ya Ushirika katika kuchukua hatua zozote zinazohusiana na 
Mradi na watatumia jitihada za busara kutatua migogoro itakayojitokeza baina yao 
kuhusiana na Ushirika; 

 

6.10. Isipokuwa Wanachama watakubaliana vinginevyo, Mwanachama Kiongozi 
atakuwa na mamlaka ya kuteua Meneja wa Mkataba, pia kumuondoa kutoka 
katoka nafasi hiyo na kumteua mwingine; 

 

6.11. Ushirika utamjulisha kwa maandishi Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kuhusu uteuzi, 
uondoshwaji au mabadiliko ya Meneja wa Mkataba; 

 

6.12. Meneja wa Mkataba atasimamia na kuongoza utekelezaji wa Mkataba wa 
Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma kwa kuzingatia maelekezo ya Kamati ya Usimamizi 
wa Ushirika, na atatoa taarifa kwa Kamati ya Usimamizi wa Ushirika juu ya 
utekelezaji na maendeleo ya mkataba pale inapohitajika na Kamati hiyo; 

 

6.13. Kila Mwanachama anaweza kuteua Mwakilishi katika eneo ambalo mwanachama 
atafanyia kazi. Mwakilishi atakuwa na wajibu wa kutekeleza majukumu ya 
Mwanachama wake katika eneo husika chini ya Mkataba huu; 

 

6.14. Kila Mwanachama atamjulisha mwingine kuhusu Mwakilishi wake pamoja na 
majukumu aliyopewa, na atatoa taarifa mapema kuhusu mabadiliko yoyote ya 
uteuzi huo au mgao wa majukumu yanayoweza kujitokeza mara kwa mara; 

 

6.15. Wawakilishi watafanya kazi chini ya usimamizi wa Meneja wa Mkataba. 
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7.0. NYARAKA 

 

7.1. Nyaraka zote zinazotolewa na Mwanachama au Wanachama kuhusiana na Mradi 
na ambazo zinatolewa kwa watu wengine tofauti na Wanachama zitabeba jina la 
Ushirika 

 

 

7.2. Nyaraka zote zilizoandaliwa na mmoja kati ya wanachama kuhusiana na 
utekelezaji wa Mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma, na ambazo 
zinawasilishwa kwa mteja au kutolewa kwa watu wengine, zitasainiwa na 
Mwakilishi aliyeidhinishwa wa Mwanachama Kiongozi; 

 

7.3. Kila Mwanachama atakuwa na haki ya kupata taarifa bila kikomo kuhusu shughuli 
yoyote ya mradi inayotekelezwa na Wanachama kuhusiana na Mkataba wa 
Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma 

 

7.4. Nakala za nyaraka zote zinazowasilishwa kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja na au kwa 
niaba ya Ushirika na Mwanachama, zitasambazwa kwa Wanachama wengine 
haraka kadri inavyowezekana mara baada ya kuwasilishwa huko; 

 

7.5. Katika kipindi cha Makubaliano haya na baada ya kusitishwa kwa Makubaliano 
bila kikomo cha muda, Mwanachama yeyote hatapaswa kuweka wazi kwa mtu 
yeyote taarifa yoyote atakayopata kutokana na ushiriki wake katika Ushirika (na 
atahakikisha kuwa wafanyakazi wake pia wanazingatia masharti hayo) isipokuwa 
taarifa hiyo  

- inajulikana kwa umma; 
- Inapaswa kuwekwa wazi kwa ajili ya usahihi wa 

usambazaji/ujenzi/utendaji wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma; au 
- Imechapishwa kwa idhini ya ushirika na pale inapohitajika chini ya 

Mkataba wa Bidhaa/Kazi/Huduma, na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. 

 

7.6. Kabla ya kukamilika kwa mradi, hakuna Mwanachama atakayepaswa kutumia 
picha, au taarifa nyingine inayofafanua Mradi, katika kukuza biashara yake 
mwenyewe, bila idhini ya Mwanachama mwingine; 
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7.7. Isipokuwa pale imeelezwa vinginevyo katika Mkataba wa Bidhaa/Kazi za 
ujenzi/Huduma, hakimiliki ya nyaraka zilizozalishwa na mmoja wa Wanachama 
kuhusiana na Mradi zitatolewa kwa Wanachama, na kila Mwanachama atapewa 
kibali cha kutumia na kuzalisha nakala za nyaraka hizo; 

 

7.8. Isipokuwa kama ilivyoainishwa katika Kifungu Kidogo cha 8.6, Kila Mwanachama 
atafidia madai, wajibu, uharibifu, gharama na hasara zote za wanachama 
zilizopatikana kutokana kurudia matumizi ya usanifu, michoro, na nyaraka 
nyingine zilizotolewa kwa ajili ya Mradi katika miradi mingine. 

 

8.0. WAFANYAKAZI 

 

8.1. Kila Mwanachama atatenga idadi ya kutosha ya wafanyakazi wake kwenye Mradi 
ili masharti ya Makubaliano haya yazingatiwe pamoja na Bidhaa/Kazi za 
ujenzi/Huduma zisambazwe/zijengwe/zitolewe kwa mujibu wa Mkataba. 
Isipokuwa kama imekubaliwa vinginevyo, Ushirika hauna wafanyakazi wake 
wenyewe; 

8.2. Kila Mwanachama atawajibika kwa matendo yote ya wafanyakazi wake na 
ataendelea kuwajibika kwa namna zote kama mwajiri wa wafanyakazi wake; 

 

8.3. Bila kujali masharti yaliyoainishwa katika Kifungu kidogo kilichopita cha kifungu 
hiki, Kila Mwanachama anaweza kuruhusu mtu, kampuni au shirika lolote ambalo 
anaudhibiti nao; kwa kuzingatia idhini ya Wanachama wengine, kutimiza wajibu 
wowote ambao ni wajibu uliotolewa katika Makubaliano haya, katika mazingira 
hayo, udhibiti na uwajibikaji kwa wajibu huo wakati wote utabaki chini ya 
Mwanachama huyo; 

 

8.4. Kila Mwanachama anaweza kuwa na haki ya kualika, kwa kutegemea idhini ya 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja (ikiwa inahitajika) na kwa makubaliano ya Wanachama, 
mkandarasi mdogo ili kutekeleza wajibu wowote wa Mwanachama huyo, 
isipokuwa kwamba katika mazingira hayo udhibiti na wajibu wa kutekeleza 
majukumu hayo wakati wote utabaki kwa Mwanachama husika; 

 

9.0. WAJIBU NA WATU WENGINE 
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9.1. Hakuna Mwanachama atakayepaswa kuuza, kutoa, kuwekeza kama dhamana, 
kuweka ahadi, kuhamisha au kwa namna yoyote kuondosha haki au maslahi 
yoyote chini ya Makubaliano haya, au maslahi yake katika fedha zozote 
zinazolipika na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja isipokuwa kwa mabadiliko yanayofaa benki 

9.2. zake kuhusu fedha yoyote inayodaiwa au itakayodaiwa chini ya makubaliano ya 
mkataba wa Bidhaa/Kazi ujenzi/Huduma, bila idhini ya maandishi ya awali ya 
Wanachama 

 

9.3. Makubaliano haya ni kwa faida ya Wajumbe pekee na hayapaswi kutafsiriwa 
kwamba yanatoa, iwapo ni moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, 
haki au sababu za kuchukua hatua kwa watu wengine 

 

10.0. UTEKELEZAJI WA VIFUNGU 
10.1. Iwapo sehemu yoyote ya kifungu chochote cha Mkataba huu itaonekana na 

mpatanishi, Mahakama, au mamlaka nyingine yenye uwezo, kuwa batili au 
haiwezi kutekelezwa, sehemu hiyo ya kifungu itachukuliwa kuondolewa katika 
Makubaliano haya, na sehemu nyingine za kifungu hicho pamoja na vifungu vilivyo 
baki vya Makubaliano haya vitaendelea kuwa na nguvu na kutekelezeka kikamilifu. 

 

10.2. Bila kujali kifungu kidogo cha 11.1, Wanachama watajadiliana kwa uaminifu ili 
kukubaliana kuhusu masharti ya kifungu kilichoridhiwa na pande zote 
kitakachochukua nafasi ya sehemu ya kifungu kilichobainika kuwa batili au 
hakiwezi kutekelezwa. 

 

11.0. MWANACHAMA ALIYEKIUKA MASHARTI 

 

11.1. Pale inpotokea hali ya kufilisika kwa mwanachama, mwanachama mwingine [au 
wanachama waliobaki katika Ushirika] atamwakilisha na kuteuliwa rasmi 
kumwakilisha mwanachama huyo katika masuala yote yanayohusiana na 
utekelezaji wa Makubaliano haya. 

11.2. Mwanachama ambaye atachelewesha au kushindwa kutimiza majukumu yake 
kwa sehemu au kwa jumla chini ya Makubaliano haya atachukuliwa kuwa 
amekiuka na atalipa fidia kwa Mwanachama/wanachama wengine kutokana na 
matokeo ya ukiukwaji huo 

 

11.3. Taarifa kwa maandishi kutoka kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwamba utekelezaji wa 
majukumu chini ya Mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma haukidhi matarajio 
au kwamba ushiriki wa Mwanachama hauna umuhimu zaidi kwa sehemu au kwa 
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jumla, kwa madhumuni ya Kifungu hiki, itamaanisha kwamba Mwanachama 
husika yuko katika ukiukwaji isipokuwa imekubaliwa vinginevyo na 
Mwanachama/wanachama wengine. 

 

11.4. Iwapo ukiukwaji wa Mwanachama utakuwa kwamba, mwanachama husika kwa 
kiasi kikubwa amevunja wajibu wake ulioainishwa katika makubaliano haya, 
Mwanachama mwingine (au wengine) atakuwa na haki ya kupanga upya kazi 
husika. 

 

11.5. Hatua zozote zilizochukuliwa na Mwanachama mwingine dhidi ya Mwanachama 
aliyekiuka makubaliano kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 12.4 hapo juu 
hazitaathiri haki yoyote ambayo anaweza kuwa nayo kisheria dhidi ya 
Mwanachama anayekiuka makubaliano 

 

11.6. Iwapo kazi itapangwa upya chini ya Mkataba wa bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma 
imetekelezwa kwa mujibu wa Kifungu hiki, Mwanachama aliyekiuka haki yake 
hatamzuia Mwanachama anayefanya kazi iliyopangwa upya na atahakikisha 
anampatia nyaraka zote na taarifa zote zinazohitajika kwa ajili ya utekelezaji wa 
kazi husika. 

 

11.7. Kiasi chochote kilikachopokelewa na Ushirika kama malipo ya wajibu wa 
Mwanachama aliyeshindwa kutimiza wajibu wake kimeshachukuliwa, kitatumika 
kulipia hasara yoyote au uharibifu uliosababishwa na kushindwa kutimiza wajibu 
huo. Mwanachama aliyekiuka atabaki kuwa na wajibu wa kutoa dhamana na bima 
zinazohusiana na wajibu uliogawanywa kwa mwanachama huyo kabla ya 
kugawanywa upya, hadi kumalizika kwa Bidhaa/Ujenzi/Huduma 

 

11.8. Iwapo majukumu yote ya Mwanachama aliyekiuka yatapangwa upya kwa mujibu 
wa kifungu hiki, Mwanachama mwingine/wengine watakuwa na haki na 
atalazimika:- 

 

11.8.1.Kuendelea na kukamilisha utekelezaji wa Mkataba wa bidhaa/Kazi za 
ujenzi/ Huduma bila ushiriki wa Mwanachama aliyekiuka makubaliano, 
warithi wake, wapokeaji au wawakilishi wengine wa kisheria na ataendelea 
kuchukua hatua kwa mujibu wa masharti ya Makubaliano haya (kama 
yalivyorekebishwa ili kuzingatia kutoshiriki kwa Mwanachama aliyekiuka 
makubaliano); na 
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11.8.2.Kuzihifadhi kwa ajili ya utekelezaji wa Mkataba wa bidhaa/Kazi/Huduma 
vifaa vyote na malighafi zote zilizonunuliwa kutokana na mkataba huo na 
mali zote zinazomilikiwa na Ushirika katika kipindi cha ukiukwaji wa wajibu 
na Mwanachama hadi kukamilika kwa usambazaji wa Bidhaa/Kazi za 
ujenzi/Huduma 

 

11.8.3.Mwanachama aliyekiuka masharti, warithi, wapokeaji au wawakilishi wake 
wengine wa kisheria watatekeleza na kufanya masuala yote, kuwasilisha 
nyaraka na vitu vyote muhimu vitakavyowezesha vifaa na mali zilivyotajwa 
kuendelea kutumika na kuwezesha Ushirika kuendelea bila ushiriki wa 
Mwanachama aliyekiuka masharti 

 

11.9. Baada ya kukamilika au kusitishwa mapema kwa Mkataba wa Bidhaa/Kazi za 
ujenzi/Huduma na kupokelewa kwa kiasi chote kinachotakiwa kulingana na 
mkataba huo, Mwanachama aliyebaki atalipa hesabu kwa Mwanachama 
aliyekiuka masharti ambaye atakuwa na haki ya kupokea kiasi sawa na fedha 
yoyote iliyotolewa na Mwanachama aliyekiuka kuelekea katika fedha za jumla 
ambazo hazijatumika awali, pamoja na sehemu ya Mwanachama huyo katika 
fedha zozote za Ushirika zinazomuhusu,zitatolewa pungufu kutokana na hasara 
au uharibifu uliojitokeza kutokana na ukiukwaji wake 

 

11.10. Iwapo sehemu ya hasara inayolipishwa na Mwanachama anayekiuka itazidi kiasi 
chochote kilichotolewa na Mwanachama huyo kwa fedha za jumla na sehemu ya 
fedha yoyote ya Ushirika inayomilikiwa kwake kwa mujibu wa masharti ya 
Makubaliano haya, Mwanachama aliyekiuka atalipa mara moja kiwango kilichozidi 
kwa Mwanachama/Wanachama wengine 

 

12.0. MUDA WA MAKUBALIANO WA USHIRIKA 

 

12.1. Ikiwa imeamuliwa kwa pamoja na Wanachama kwamba Zabuni haitakubaliwa na 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja au ikiwa haitakubaliwa na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja ndani ya 
kipindi kilichowekwa kwa ajili ya kukubaliwa kwa mujibu wa Zabuni au kuongezeka 
kokote kwa kipindi hicho kilichokubaliwa baadaye kati ya Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 
na Ushirika, Makubaliano haya yatasitishwa mara moja 

 

12.2. Ikiwa Zabuni itakubaliwa na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja, Makubaliano haya 
yataendelea kuwa na nguvu kamili na kuendelea kutekelezwa vilevile wakati wa 
Mkataba wa usambazaji wa Bidhaa/ ujenzi/utoaji huduma umeingiwa kati ya 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja, hadi uthibitisho utakapopokelewa kutoka kwa 
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Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwamba Usambazaji wa Bidhaa/ujenzi/utoaji Huduma 
umekamilika, au umefutwa, na akaunti zote zinazohusiana na Huduma kati ya 
Ushirika, Mteja na wahusika wengine na kati ya Wanachama zinatambuliwa kama 
zimelipwa 

 

Pale ambapo masharti ya Makubaliano haya yataendelea kuwawajibisha 
Wanachama kwa kiwango na muda unaohitajika katika utekelezaji wa haki na 
wajibu ulioainishwa katika Makubaliano. 

13.0. WAJIBU WA WANACHAMA KWA USHIRIKA 

 

13.1. Wanachama wanaelewa na kukubaliana kwamba kila Mwanachama atawajibika 
binafsi kwa ukiukwaji wowote unahusiana na utekelezaji wa majukumu yake kulingana 
na masharti na vigezo vya Makubaliano haya. 

 

13.2. Kila Mwanachama anathibitisha kwamba atalipa fidia na kuendelea kulipa fidia 
kwa Mwanachama mwingine/wengine dhidi ya wajibu wote wa kisheria unatokana 
na utekelezaji, au vinginevyo, wajibu wake chini ya Makubaliano haya. 

 

13.3. Iwapo mmoja wa mwanachama atatuhumiwa kwa maandishi kwamba wajibu 
wowote wa kisheria umechangiwa na Mwanachama au Wanachama wengine 
waliobaki, Wanachama watatumia jitihada za busara kufikia makubaliano kuhusu 
wajibu ambao kila Mwanachama atabeba, na iwapo Wanachama watashindwa 
kufikia makubaliano hayo, mgawanyo sahihi utaamuliwa kwa njia ya upatanisho 
kwa mujibu wa Kifungu cha 19 

 

 

14.0. BIMA 

 

14.1. Isipokuwa Wanachama wamekubaliana vinginevyo, kila Mwanachama atapaswa 
kuweka jitihada kuwa na bima kama kinga dhidi ya wajibu wote wa kisheria 
unaotokana au kuhusiana na utekelezaji, au vinginevyo, wajibu wake chini ya 
Makubaliano haya. 
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14.2. Kila Mwanachama atafanya jitihada zote kuwa na bima kwa ajili ya 
umma/uwajibikaji kwa watu wengine na bima nyingine yoyote inayohitajika ili 
kukidhi masharti ya Mkataba wa Usambazaji bidhaa/Kazi za ujenzi/utoaji Huduma. 

 

15.0. GHARAMA ZA UHAMASISHAJI NA MRADI, FAIDA, HASARA NA 
STAHIKI 

 

15.1. Kila Mwanachama atarudishiwa gharama na matumizi aliyoyatumia kuhusiana na 
uhamasishaji, maandalizi, majadiliano na uwasilishaji wa zabuni, kulingana na 
gharama halisi kama ilivyoainishwa katika jedwali la 3. 

 

15.2. Ikiwa marejesho ya gharama na matumizi ya uhamasishaji hayajaelezwa katika 
wajibu baina ya wanachama [Jedwali la 3], kila Mwanachama atalipia gharama na 
matumizi aliyoyatumia. 

 

15.3. Malipo yote kwa Wanachama yatafanywa kwa mujibu wa maelezo yaliyotolewa 
katika [jedwali la 4]. 

15.4. Mgawanyo wa faida na hasara zinazotokana na Ushirika utagawanywa kwa pande 
husika kwa: [WEKA MOJA] 

a. [Kulingana na hisa za umiliki za kila upande] 

AU 

b.  [kwa mgawanyo ufuatao; 
i.  [JINA LA UPANDE WA KWANZA]: [ASILIMIA]% 
ii.  [JINA LA UPANDE WA PILI]: [ASILIMIA]%] 
iii.  

16.0. USIMAMIZI WA FEDHA NA UHASIBU 

 

16.1. Kila Mwanachama atawajibika kutunza akaunti yake binafsi kwa masuala ya 
malipo anayolipwa na kwa masuala yake ya kifedha kwa ujumla. Kila 
Mwanachama atawajibika kushughulikia masuala yake ya kodi ya mapato, na 
mifuko ya hifadhi ya jamii; pale inapobidi, na kufanya hesabu kwa mujibu wa 
mamlaka husika. 
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16.2. Mwanachama Kiongozi atawajibika katika utoaji wa Huduma za Usimamizi wa 
Fedha kama ilivyoelezwa katika [Jadwali la 3] 

 

17.0. DHAMANA 

 

17.1. Isipokuwa kama wanachama wamekubaliana vinginevyo, wanachama kwa 
pamoja watatoa dhamana kulingana na hisa zao husika katika usambazaji wa 
bidhaa/ ujenzi/utoaji Huduma, zinazotosheleza jumla ya dhamana zinazohitajika 
katika Ushirika na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. Wanachama kwa pamoja watawajibika 
kwa usimamizi na uongezwaji muda, ikiwa itahitajika, wa dhamana na walizoweka 

 

18.0. USULUHISHI 

 

18.1. Mgogoro wowote utakaojitokeza kuhusiana na Makubaliano haya ambao 
hautaweza kutatuliwa kwa maelewano kati ya Wanachama kwa mujibu wa 
masharti ya Makubaliano haya, utawasilishwa kwa Usuluhishi. Usuluhishi 
utafanyika kwa mujibu wa sheria za [Weka Taasisi ambayo Sheria zake zitatumika] 
na katika [weka mahali pa usuluhishi] 

 

19.0. NOTISI 

 

19.1. Notisi chini ya Makubaliano haya zitakuwa kwa maandishi na zitaanza kutumika 
mara tu zitakapopokelewa kwenye anwani iliyotajwa katika [Jedwali la 1]. 

 

19.2. Anwani rasmi ya Ushirika itakayowekwa kwenye nyaraka zote zinasainiwa kwa 
jina la Ushirika itakuwa ile iliyotajwa katika [Jedwali 1] au anuani nyingine yoyote 
itakayokubaliwa mara kwa mara na Wanachama, kwa kuzingatia masharti ya 
Mkataba wa Usambazaji wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/utoaji wa Huduma. 

 

20.0. MAKUBALIANO YA KIPEKEE NA MABADILIKO 

 

20.1. Makubaliano haya ni makubaliano pekee kati ya Wanachama na yanafuta makubaliano 
yoyote ya awali kati yao yanayohusiana na masuala yaliyotajwa hapa. 
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20.2. Mabadiliko na nyongeza yanaweza kufanywa katika Makubaliano haya, ikiwa ni pamoja 
na kumdahili Mwanachama mpya katika Ushirika, kupitia hati ya maandishi ambayo itakuwa 
na imekamilika mara itakaposainiwa na Wanachama wote (au kwa niaba yao na Wawakilishi 
wao), mradi tu kwamba iwapo Mwanachama mmoja anachukuliwa na  

 

Mwanachama/wanachama wengine kuwa amekiuka masharti kwa mujibu wa Kifungu cha 12, 
makubaliano yake na sahihi yake hazihitajiki 

 

KWA USHAHIDI, Wajumbe wamekamilisha makubaliano haya katika nakala [weka idadi ya 
nakala] zinazofanana, kila moja ikizingatiwa kama nakala halisi 

1. Kwa niaba ya [Jina la Kampuni Mwanachama kiongozi] 

 

Jina la Mwakilishi aliyeidhinishwa 

Cheo_________________________________ 

 

Sahihi_______________________________ 

 

Tarehe _____________________________ 

 

Muhuri _________________________ 

 

 

 

 

 

 

 

2. Kwa niaba ya [jina la Mwanachama wa Kampuni] 

Jina la Mwanachama aliyeidhinishwa 

Cheo ______________________________ 

Sahihi______________________________ 

Tarehe________________________________ 

 Muhuri______________________________ 
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JEDWALI 1: FOMU YA TAARIFA YA MAKUBALIANO YA USHIRIKA 

 

 [Maelekezo yanatolewa, kulingana na mahitaji, 
chapa kwa herufi mlazo.] 

Kumbukumbu za Kifungu 

 

JINA NA ANWANI YA MNUNUZI/MWAJIRI/MTEJA 

 

[weka jina na anwani ya Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 

 

1.0.1. NCHI 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

1.1.5 Nyaraka nyingine zinazounda sehemu ya makubaliano [orodhesha nyaraka] 

 

1.1.1 MUHTASARI WA MRADI 

 [Weka jina la mradi na maelezo mafupi] 

 

MWANACHAMA KIONGOZI, MWAKILISHI WA USHIRIKA NA MWANACHAMA WA USHIRIKA 

2.1 JINA NA ANWANI YA USHIRIKA 

Jina na Anuani ya Ushirika ni [weka jina la Ushirika] wa [weka anwani ya 
Ushirika] 

 

2.1 JINA NA ANWANI YA MWANACHAMA MWAKILISHI 

Jina na Anwani ya Mwanachama Mwakilishi 

 

Mwanachama Mwakilishi Anwani 
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2.1 JINA NA ANWANI YA MWANACHAMA KIONGOZI, MWAKILISHI WA USHIRIKA 

Mwanachama Kiongozi 

Jina Anwani Mwakilishi 

 [weka jina]  [weka anwani] [weka jina mwakilishi wa 
mwanachama 

kiongozi/Ushirika] 
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Kumbukumbu ya 4.2 

JEDWALI LA 3 

GHARAMA ZA UHAMASISHAJI NA MRADI, FAIDA, HASARA NA STAHIKI 

Kifungu 16.1 

 

A. Makadirio/Mahitaji ya Gharama Kabla ya Utoaji wa tuzo 

[Weka makadirio ya gharama zilizotumika kwa ajili ya 
uhamasishaji na maandalizi ya pendekezo kama ilivyo hapa 
chini] 

 

  Jina la Mwanachama                                                               Makadirio ya Gharama 

    

 

 

 

 

 

B. Hatua Baada ya Tuzo 

 

[Weka makadirio ya gharama zilizotumika kwa ajili ya pendekezo baada ya tuzo 
kama ilivyo hapa chini] 

 

Jina la Mwanachama Makadirio ya Gharama 
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JEDWALI LA 4 

A. NAMBA ZA AKAUNTI NA MAELEZO YA BENKI YA WANACHAMA 

16.3 & 17.1 Namba ya Akaunti ya Benki na jina la kila Mwanachama wa Ushirika  

 

Na Mwanachama wa Ushirika 

Jina Namba ya 
Akaunti 

Jina la Benki 

 
1 

 [weka jina la 
Mwanachama kama 
lilivyotumika katika 

Ushirika] 

 [Weka namba ya 
akaunti ya 

Mwanachama] 

{weka namba ya akaunti 
inayohusiana na Jina la 
benki la Mwanachama} 

 
2 

 [weka jina la 
Mwanachama kama 
lilivyotumika katika 

Ushirika] 

 [Weka namba ya 
akaunti ya 

Mwanachama] 

{weka namba ya akaunti 
inayohusiana na Jina la 
benki la Mwanachama} 

3    

 

 

B. NAMBA ZA AKAUNTI NA MAELEZO YA BENKI YA USHIRIKA 
Namba ya akaunti na benki ya Ushirika itakayotumika kwa malipo kipindi cha utekelezaji wa 

mkataba 

Na Maelezo ya Akaunti ya Ushirika 

Jina Namba za 
Akaunti 

Jina la Benki 

 
1 

 [weka Jina la Akaunti 
la Ushirika] 

[Weka namba ya 
akaunti ya Ushirika] 

 [Weka namba ya akaunti 
inayohusiana na Jina la 

Benki la Ushirika] 
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Kiambatisho 5: Fomu ya Mfano ya Makubaliano ya Ushirika – Kampuni na mtu wa ndani na 
wakigeni 

MAKUBALIANO YA USHIRIKA 

 

 

MAKUBALIANO HAYA YA USHIRIKA (hapa yataitwa “Makubaliano”) yameingiwa tarehe 
…………. siku ya mwezi wa ……… 20…… na kati ya: 

 

 [Jina na anwani ya kampuni/mtu wa ndani] ( hapa ataitwa “[Jina Fupi au 
Kifupisho]”), ambapo litajumuisha warithi wake, wawakilishi wa kisheria na 
walioteuliwa kwa mujibu wa sheria, ambaye kwa madhumuni ya Makubaliano 
haya ataitwa “Mwanachama”; 

NA 

 

 [Jina na anwani ya kampuni/mtu wa ndani] ( hapa ataitwa “[Jina Fupi au 
Kifupisho]”), ambapo litajumuisha warithi wake, wawakilishi wa kisheria na 
walioteuliwa kwa mujibu wa sheria, ambaye kwa madhumuni ya Makubaliano 
haya ataitwa “Mwanachama”; 

 

 

NA (idadi ya kadri watakavyoruhusiwa katika nyaraka za zabuni) 

 

 “Wanachama wa Ushirika” hapo juu kwa madhumuni ya Makubaliano haya kila mmoja 
ataitwa“Mwanachama” na kwa pamoja wataitwa“Wanachama”. 

 

JINA LA USHIRIKA ULIOUNDWA NA ANWANI 

Wanachama wamekubaliana kuungana katika muundo wa Ushirika kwa jina la [Taja 
Jina la Ushirika]. 
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NA KWAMBA; 

 

(b) Mnunuzi/Mwajiri/Mteja (kama ilivyofafanuliwa hapa chini) anakusudia 
kuteua/amewateua [Muuzaji wa Bidhaa/Mkandarasi/Mtoa Huduma] kwa ajili ya 
kutoa [Taja Huduma husika iwe bidhaa/kazi za ujenzi/Huduma]; hapa itaitwa 
“Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma”; na 

 

(c) Wanachama wamekubaliana kuungana katika muundo Ushirika ili kutekeleza [Taja 
Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma]. 

 

KWAHIYO SASA, Wanachama wamekubaliana kama ifuatavyo: 

 

1.0. MAANA ZA MANENO 

 

Maneno na maelezo yafuatayo yatakuwa na maana yaliyopewa, isipokuwa pale 
muktadha utakapohitaji vinginevyo: 

“Mnunuzi”/“Mwajiri”/“Mteja” maana yake ni Taasisi Nunuzi iliyotajwa katika 
[jedwali la 1]; 

 

Nchi” maana yake ni nchi iliyotajwa katika [jedwali la 1] ambapo mkataba 
utatekelezwa 

 

“Mwaliko” maana yake ni mwaliko wa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwa Mwanachama 
au Wanachama kuwasilisha zabuni ya [Bidhaa/Ujenzi/Huduma]; 

 

 “Ushirika” maana yake ni muunganiko ulioundwa kati ya wazabuni wawili au 
zaidi kwa mujibu wa Makubaliano haya; 

 

 “Makubaliano ya Ushirika” hapa yatarejewa kama “Makubaliano haya”, 
yanajumuisha nyaraka yenye Vigezo na Masharti pamoja na Jedwali la kwanza 



75 

 

hadi la nne yaliyoambatishwa na makubaliano haya, na nyaraka nyingine zozote 
zitakazoanishwa katika [jedwali la kwanza] kuwa sehemu ya Makubaliano haya. 

 

“Mwanachama Kiongozi” maana yake ni mwanachama atakayeongoza 
usimamizi wa shughuli za Ushirika na atakayetoa Mwakilishi wa Ushirika kwa 
ajili ya mawasiliano; 

 

“Mshiriki wa Ndani" maana yake ni mtu binafsi au kampuni katika Ushirika 
ambayo angalau asilimia 51 ya mtaji wa hisa zilizolipiwa unamilikiwa na Serikali 
au raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ambaye anachangia angalau 
asilimia 50 ya wafanyakazi muhimu na rasilimali za kifedha zinazohitajika 
kutekeleza mkataba;" 

 

"Wanachama” maana yake ni watu binafsi au kampuni zilizokubaliana kuunda 
Ushirika kwa ajili ya kupata mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma; 

 

“Kamati ya Usimamizi wa Ushirika” maana yake ni kamati iliyoundwa na 
Wawakilishi wa Wanachama wa Ushirika yenye jukumu la kusimamia shughuli 
za Ushirika (kutunga sera na kuteua mwakilishi wa Ushirika); 

 

“Mradi” maana yake ni bidhaa/kazi za ujenzi/huduma zilizopendekezwa au halisi 
zilizotajwa katika [jedwali la kwanza] ambazo Mnunuzi/Mwajiri/Mteja anakusudia 
au ameanza kununua na anahitaji muuzaji wa bidhaa/mkandarasi/mtoa huduma.  

 

"Zabuni” maana yake ni ofa, pendekezo au kotesheni iliyoandaliwa na 
kuwasilishwa na Ushirika kujibu Mwaliko 

 

“Bidhaa”/“Kazi za ujezi”/“Huduma” maana yake ni bidhaa/kazi za ujenzi/huduma 
zote zitakazosambazwa/kujengwa/kutekelezwa na ushirika kwa mujibu wa 
masharti ya Zabuni na Mkataba utakaotokana na zabuni hiyo. 

 

"Makubaliano ya Huduma” maana yake ni makubaliano kati ya Mteja na Ushirika kwa ajili ya 
kutoa huduma za kitaalamu kwa Mradi; 
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“Meneja wa Mkataba” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na Kamati ya Usimamizi wa Ushirika 
kusimamia mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma kwa mujibu wa Kifungu Kidogo 7.12. 

2.0. USHIRIKA 

 

2.1. Wanachama hapa wanaanzisha Ushirika uliojumuisha muungano usiorasmi kwa 
jina la [jina la Ushirika] au jina jingine watakalokubaliwa kwa muda husika (hapa 
utaitwa “Ushirika”) kwa madhumuni ya: 

 

i. Kuandaa na kuwasilisha zabuni kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja; 
ii. Kutoa taarifa ya yoyote ya ziada, Mnunuzi/Mwajiri/Mteja anaweza 

kuhitaji au kufanya majadiliano na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kuhusu 
masuala yeyote yanayohitaji majadiliano kuhusiana na zabuni; 

iii. Kuingia mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma na 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja iwapo zabuni inakubaliwa; na 

iv. Kusambaza bidhaa/kujenga/kutoa huduma zote chini ya mkataba wa 
Usambazaji/Kazi za ujenzi/ huduma. 

 

2.2. Hivyo basi Wanachama wanamteua Mwanachama Kiongozi ambaye atakuwa 
mwakilishi wa Ushirika, na atathibitisha anwani ya Ushirika na anwani za 
Wanachama husika kama ilivyoelezwa katika [jedwali kwanza]. 

 

2.3. Isipokuwa kama imekubaliwa vinginevyo kwa maandishi na Wanachama, 
Makubaliano haya hayatasitishwa iwapo Mwanachama atabadilisha jina lake au 
akichukuliwa na, au kuunganishwa na, kampuni nyingine au ubia, mradi tu jina, 
kampuni au ubia unaofuata uwe kampuni ya usambazaji/ujenzi/taaluma huru 
inayokubalika kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 

2.4. Mchango wa kila Mwanachama katika Ushirika utatolewa chini ya jedwali lifuatalo: 

 

Jedwali: Mchango wa Ushirika 

Na Aina ya Mchango kwa 
Ushirika 

Kampuni ya 
ndani (%) 

Kampuni ya 
Kigeni (%) 

1. Mchango wa Kifedha   

2. Mchango wa wafanyakazi   
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2.5. Baada ya utekelezwaji wa Makubaliano ya Ushirika, kila Mwanachama atatoa Hati 
ya Uwakilishi wa Kisheria ya mtu atakayemchagua kama Mwakilishi wake, kama 
ilivyoainishwa katika [jedwali la 1] 

 

2.6. Wawakilishi wa Kila Mwanachama wataunda Kamati ya usimamizi wa Ushirika. 
Kupitia Hati ya Uwakilishi wa Kisheria iliyotolewa kwa wawakilishi, mwakilishi wa 
kila mwanachama atakuwa na mamlaka ya kusaini Makubaliano ya Ushirika kwa 
niaba ya kampuni yake 

 

2.7. Mwanachama Kiongozi atateua Mwakilishi atakayewakilisha Ushirika katika 
mchakato wa ununuzi. 

 

3.0. UWASILISHAJI WA ZABUNI 

 

3.1. Wanachama watafanya jitihada zote zinazowezekana kupata tuzo ya zabuni ya 
Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma kutoka kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwa mujibu wa 
masharti ya Mwaliko au masharti yatakayokubaliwa baadae kati ya 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja na Ushirika. 

 

3.2. Chini ya uratibu wa Mwanachama Kiongozi, wanachama kwa pamoja wataandaa 
na kuwasilisha zabuni kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. 

 

3.3.  Wanachama watashirikiana na Mwanachama Kiongozi kutekeleza 
majukumu yao wanayostahili kwa ujuzi, uangalifu na umakini kama yalivyopangwa 
na kamati ya usimamizi wa Ushirika hadi kutolewa kwa tuzo na kusainiwa kwa 
Mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma kwa ushirika, au hadi masharti ya 
Kifungu cha 16 yatakapotimizwa 

 

3.4. Mwanachama Kiongozi atatoa Hati ya Uwakilishi wa kisheria kwa mwakilishi wake 
ambaye atakuwa na mamlaka ya kuwasilisha zabuni na kusaini mkataba kwa 
niaba na kwa jina la Ushirika. Saini ya mwakilishi wa mwanachama kiongozi 
itaufunga Ushirika katika kutekeleza wajibu na majukumu yote yaliyopo chini ya 
Mkataba. 
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3.5. Mara baada ya Zabuni kuwasilishwa kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja, hakuna 
mabadiliko yanayoweza kufanyika au kuongezwa taarifa za ziada au kutolewa kwa 
maelezo bila ridhaa ya Wanachama wote hadi pale Mkataba wa Usambazaji/kazi 
za ujenzi/Huduma utakapoanza kutekelezwa 

 

3.6. Ushirika utapaswa kuingia katika mkataba wa Usambazaji/Kazi za ujenzi /Huduma 
na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja iwapo tuzo itatolewa kwa Ushirika. 

 

4.0. WAJIBU WA USHIRIKA KATIKA UTEKELEZAJI WA MKATABA 

 

4.1. Ushirika utatekeleza Mkataba wa bidhaa / kazi za ujenzi / huduma ulioingiwa kati 
ya Ushirika na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwa mujibu wa vigezo na masharti ya 
mkataba na makubaliano hayo ya Ushirika. iwapo kutakuwa na utofauti wowote 
kati ya mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma na Makubaliano haya ya 
ushirika, mkataba wa bidhaa/kazi/huduma utatumika. 

 

4.2. Kila Mwanachama atawajibika kutimiza majukumu yaliyoanishwa katika [jedwali la 
2] kwa mujibu wa masharti ya Mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma kwa 
kumridhisha kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. 

 

4.3. Mgawanyo wa majukumu ya Ushirika kati ya Wanachama kwa mujibu wa [jedwali 
la 2] unaweza kurekebishwa kwa makubaliano kati ya Wanachama, baada ya 
kupata idhini ya Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 

 

4.4. Iwapo inahitajika, mabadiliko au nyongeza yoyote ya bidhaa/kazi za 
ujenzi/huduma zinazopaswa kusambazwa/kutekelezwa/kutolewa chini ya 
Mkataba wa bidhaa/kazi za ujenzi/huduma yatafanywa kwa ridhaa au maelekezo 
ya Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. Wajibu wa kutekeleza majukumu ya ziada utakuwa kwa 
mujibu wa makubaliano baina ya wanachama. 

 

5.0. LUGHA NA SHERIA 
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5.1. Makubaliano ya Ushirika yatakuwa kwa Lugha ya Kiingereza. 

 

5.2. Makubaliano haya yataongozwa na Sheria za Tanzania. 

 

6.0. UPEKEE 

 

6.1. Isipokuwa kama Wanachama watakubaliana vinginevyo, hakuna Mwanachama 
atakayejihusisha na shughuli yoyote inayohusiana na Mradi, isipokuwa kama 
Mwanachama wa Ushirika kwa mujibu wa masharti na vigezo vya Makubaliano 
hayo. Kila Mwanachama anathibitisha kwamba kampuni tanzu na kampuni 
nyingine au watu binafsi ambao wapo chini ya udhibiti wa mwanachama 
watazingatia masharti. 

 

7.0. MAMLAKA YA UTENDAJI 

 

7.1. Hakuna Mwanachama atakayekuwa na mamlaka ya kufunga au kuweka ahadi 
yoyote kwa niaba ya Ushirika au Mwanachama mwingine yeyote isipokuwa 
mamlaka hayo yameelezwa kwa maandishi na Wanachama kwa pamoja kuhusu 
Ushirika, au na Mwanachama mmoja mmoja kuhusu Mwanachama mwingine. 

 

7.2. Kutoka tarehe ya Makubaliano haya hadi utoaji wa tuzo ya Mkataba wa  
Bidhaa/kazi za ujenzi/Huduma kwa Ushirika au hadi Makubaliano haya 
yatakapositishwa kwa mujibu wa na masharti yake au lolote litakalotokea mapema 
zaidi, masuala yafuatayo yatahitaji idhini ya pamoja ya Wanachama: 

 

- Kwa madhumuni ya kuwasilisha Zabuni, majukumu na wajibu husika 
utakaotekelezwa na Wanachama kulingana na masharti ya Mwaliko 

 

- Kwa madhumuni ya kuwasilisha Zabuni, Vigezo na masharti 
vilivyojumuishwa katika Zabuni ambavyo kwa ujumla vinatumika katika 
ushirika, na kwa mwanachama mmoja mmoja, kwa mujibu wa masharti ya 
Mwaliko; na  
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- Mawasiliano yoyote kwa, au majibu ya mawasiliano kutoka, kwa 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja, yakiwa katika maandishi au kwa njia ya mdomo na 
ahadi yoyote kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja au mtu mwingine yeyote kuhusiana 
na Zabuni. 

 

7.3. Kuanzia tarehe ya tuzo ya Mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma kwa 
Ushirika, maamuzi kuhusu sera za Ushirika yatakuwa chini ya Kamati ya 
usimamizi wa Ushirika inayojumuisha Wawakilishi wa kila Mwanachama 
waliobainishwa kulingana na Kifungu Kidogo cha 2.6. 

 

7.4. Kila Mwanachama atatoa taarifa ya Mwakilishi wake katika Kamati ya usimamizi 
wa Ushirika kwa Mwanachama mwingine na atatoa taarifa mapema kuhusu 
mabadiliko yoyote ya uteuzi wa muda au vinginevyo, yanayoweza kutokea mara 
kwa mara; 

 

7.5. Mwakilishi wa Mwanachama Kiongozi katika Kamati ya Usimamizi wa Ushirika 
atakuwa Mwenyekiti wa Kamati. Mwenyekiti ataitisha mikutano ya kawaida ya 
Kamati na anaweza kualika watu wengine ambao anataka wahudhurie kwa 
madhumuni ya kutoa taarifa, ushauri kwa wawakilishi, au kuweka kumbukumbu 
za mwenendo wa Kamati. 

 

7.6. Iwapo itatokea kuto kubaliana kati ya Wanachama wa Kamati ya Usimamizi wa 
Ushirika kuhusu masuala ambayo hayajawekwa bayana katika Makubaliano haya, 
Mwenyekiti atakuwa na haki ya kutumia kura ya turufu;  

 

7.7. Mikutano ya Kamati ya Usimamizi wa Ushirika itafanyika angalau [Weka Idadi ya 
Mikutano] isipokuwa Wanachama watakubaliana vinginevyo. Mwanachama 
anaweza kuitisha mkutano wa Kamati wakati wowote kwa kutoa angalau taarifa 
ya maandishi ya siku saba; 

 

7.8. Muhtasari wa mikutano utakuwa kwa lugha ya Kiingereza na nakala za Muhtasari 
za mikutano ya Kamati ya Usimamizi zitasambazwa kwa Wanachama; 
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7.9. Wanachama kwa pamoja wanakubaliana kutenda (na kukubaliana kuwa 
Wawakilishi wao katika Kamati ya Usimamizi wa Ushirika wanatenda) kwa wakati 
wote kwa maslahi ya Ushirika katika kuchukua hatua zozote zinazohusiana na 
Mradi na watatumia jitihada za busara kutatua migogoro itakayojitokeza baina yao 
kuhusiana na Ushirika 

 

7.10. Isipokuwa Wanachama watakubaliana vinginevyo, Mwanachama Kiongozi 
atakuwa na mamlaka ya kuteua Meneja wa Mkataba, pia kumuondoa kutoka 
katoka nafasi hiyo na kumteua mwingine; 

 

7.11. Ushirika utamjulisha kwa maandishi Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kuhusu uteuzi, 
uondoshwaji au mabadiliko ya Meneja wa Mkataba; 

 

7.12. Meneja wa Mkataba atasimamia na kuongoza utekelezaji wa Mkataba wa 
Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma kwa kuzingatia maelekezo ya Kamati ya Usimamizi 
wa Ushirika, na atatoa taarifa kwa Kamati ya Usimamizi wa Ushirika juu ya 
utekelezaji na maendeleo ya mkataba pale inapohitajika na Kamati hiyo; 

 

7.13. Kila Mwanachama anaweza kuteua Mwakilishi wa ndani katika eneo ambalo 
mwanachama atafanyia kazi. Mwakilishi wa ndani atakuwa na wajibu wa 
kutekeleza majukumu ya Mwanachama wake katika eneo husika chini ya Mkataba 
huu; 

 

7.14. Kila Mwanachama atamjulisha mwingine kuhusu Mwakilishi wake wa ndani 
pamoja na majukumu aliyopewa, na atatoa taarifa mapema kuhusu mabadiliko 
yoyote ya uteuzi huo au mgao wa majukumu yanayoweza kujitokeza mara kwa 
mara; 

 

7.15. Wawakilishi wa ndani watafanya kazi chini ya usimamizi wa Meneja wa Mkataba. 

 

8.0. NYARAKA 
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8.1. Nyaraka zote zinazotolewa na Mwanachama au Wanachama kuhusiana na Mradi 
na ambazo zinatolewa kwa watu wengine tofauti na Wanachama zitabeba jina la 
Ushirika 

 

 

8.2. Nyaraka zote zilizoandaliwa na mmoja kati ya wanachama kuhusiana na 
utekelezaji wa Mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma, na ambazo 
zinawasilishwa kwa mteja au kutolewa kwa watu wengine, zitasainiwa na 
Mwakilishi aliyeidhinishwa wa Mwanachama Kiongozi; 

 

8.3. Kila Mwanachama atakuwa na haki ya kupata taarifa bila kikomo kuhusu shughuli 
yoyote ya mradi inayotekelezwa na Wanachama kuhusiana na Mkataba wa 
Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma 

8.4. Nakala za nyaraka zote zinazowasilishwa kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja na au kwa 
niaba ya Ushirika na Mwanachama, zitasambazwa kwa Wanachama wengine 
haraka kadri inavyowezekana mara baada ya kuwasilishwa huko; 

8.5. Katika kipindi cha Makubaliano haya na baada ya kusitishwa kwa Makubaliano 
bila kikomo cha muda, Mwanachama yeyote hatapaswa kuweka wazi kwa mtu 
yeyote taarifa yoyote atakayopata kutokana na ushiriki wake katika Ushirika (na 
atahakikisha kuwa wafanyakazi wake pia wanazingatia masharti hayo) isipokuwa 
taarifa hiyo  

 

- inajulikana kwa umma; 
- Inapaswa kuwekwa wazi kwa ajili ya usahihi wa 

usambazaji/ujenzi/utendaji wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma; au 
- Imechapishwa kwa idhini ya ushirika na pale inapohitajika chini ya 

Mkataba wa Bidhaa/Kazi/Huduma, na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. 

 

8.6. Kabla ya kukamilika kwa mradi, hakuna Mwanachama atakayepaswa kutumia 
picha, au taarifa nyingine inayofafanua Mradi, katika kukuza biashara yake 
mwenyewe, bila idhini ya Mwanachama mwingine; 

 

8.7. Isipokuwa pale imeelezwa vinginevyo katika Mkataba wa Bidhaa/Kazi za 
ujenzi/Huduma, hakimiliki ya nyaraka zilizozalishwa na mmoja wa Wanachama 
kuhusiana na Mradi zitatolewa kwa Wanachama, na kila Mwanachama atapewa 
kibali cha kutumia na kuzalisha nakala za nyaraka hizo; 
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8.8. "Isipokuwa kama ilivyoainishwa katika Kifungu Kidogo cha 8.6, Kila Mwanachama 
atafidia madai, wajibu, uharibifu, gharama na hasara zote za wanachama 
zilizopatikana kutokana kurudia matumizi ya usanifu, michoro, na nyaraka 
nyingine zilizotolewa kwa ajili ya Mradi katika miradi mingine. 

 

9.0. WAFANYAKAZI 

 

9.1. Kila Mwanachama atatenga idadi ya kutosha ya wafanyakazi wake kwenye Mradi 
ili masharti ya Makubaliano haya yazingatiwe pamoja na Bidhaa/Kazi za 
ujenzi/Huduma zisambazwe/zijengwe/zitolewe kwa mujibu wa Mkataba. 
Isipokuwa kama imekubaliwa vinginevyo, Ushirika hauna wafanyakazi wake 
wenyewe; 

 

9.2. Kila Mwanachama atawajibika kwa matendo yote ya wafanyakazi wake na 
ataendelea kuwajibika kwa namna zote kama mwajiri wa wafanyakazi wake; 

9.3. Bila kujali masharti yaliyoainishwa katika Kifungu kidogo kilichopita cha kifungu 
hiki, Kila Mwanachama anaweza kuruhusu mtu, kampuni au shirika lolote ambalo 
anaudhibiti nao; kwa kuzingatia idhini ya Wanachama wengine, kutimiza wajibu 
wowote ambao ni wajibu uliotolewa katika Makubaliano haya, katika mazingira 
hayo, udhibiti na uwajibikaji kwa wajibu huo wakati wote utabaki chini ya 
Mwanachama huyo; 

 

9.4. Kila Mwanachama anaweza kuwa na haki ya kualika, kwa kutegemea idhini ya 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja (ikiwa inahitajika) na kwa makubaliano ya Wanachama, 
mkandarasi mdogo ili kutekeleza wajibu wowote wa Mwanachama huyo, 
isipokuwa kwamba katika mazingira hayo udhibiti na wajibu wa kutekeleza 
majukumu hayo wakati wote utabaki kwa Mwanachama husika; 
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10.0. WAJIBU NA WATU WENGINE 

 

10.1. Hakuna Mwanachama atakayepaswa kuuza, kutoa, kuwekeza kama dhamana, 
kuweka ahadi, kuhamisha au kwa namna yoyote kuondosha haki au maslahi 
yoyote chini ya Makubaliano haya, au maslahi yake katika fedha zozote 
zinazolipika na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja isipokuwa kwa mabadiliko yanayofaa benki 
zake kuhusu fedha yoyote inayodaiwa au itakayodaiwa chini ya makubaliano ya 
mkataba wa Bidhaa/Kazi ujenzi/Huduma, bila idhini ya maandishi ya awali ya 
Wanachama 

 

10.2. Makubaliano haya ni kwa faida ya Wajumbe pekee na hayapaswi kutafsiriwa 
kwamba yanatoa, iwapo ni moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, 
haki au sababu za kuchukua hatua kwa watu wengine 

 

11.0. UTEKELEZAJI WA VIFUNGU 
11.1. Iwapo sehemu yoyote ya kifungu chochote cha Mkataba huu itaonekana na 

mpatanishi, Mahakama, au mamlaka nyingine yenye uwezo, kuwa batili au 
haiwezi kutekelezwa, sehemu hiyo ya kifungu itachukuliwa kuondolewa katika 
Makubaliano haya, na sehemu nyingine za kifungu hicho pamoja na vifungu vilivyo 
baki vya Makubaliano haya vitaendelea kuwa na nguvu na kutekelezeka kikamilifu. 

 

11.2. Bila kujali kifungu kidogo cha 11.1, Wanachama watajadiliana kwa uaminifu ili 
kukubaliana kuhusu masharti ya kifungu kilichoridhiwa na pande zote 
kitakachochukua nafasi ya sehemu ya kifungu kilichobainika kuwa batili au 
hakiwezi kutekelezwa. 

 

12.0. MWANACHAMA ALIYEKIUKA MASHARTI 

 

12.1. Pale inpotokea hali ya kufilisika kwa mwanachama, mwanachama mwingine [au 
wanachama waliobaki katika Ushirika] atamwakilisha na kuteuliwa rasmi 
kumwakilisha mwanachama huyo katika masuala yote yanayohusiana na 
utekelezaji wa Makubaliano haya. 

 

12.2. Mwanachama ambaye atachelewesha au kushindwa kutimiza majukumu yake 
kwa sehemu au kwa jumla chini ya Makubaliano haya atachukuliwa kuwa 
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amekiuka na atalipa fidia kwa Mwanachama/wanachama wengine kutokana na 
matokeo ya ukiukwaji huo 

 

12.3. Taarifa kwa maandishi kutoka kwa Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwamba utekelezaji wa 
majukumu chini ya Mkataba wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma haukidhi matarajio 
au kwamba ushiriki wa Mwanachama hauna umuhimu zaidi kwa sehemu au kwa 
jumla, kwa madhumuni ya Kifungu hiki, itamaanisha kwamba Mwanachama 
husika yuko katika ukiukwaji isipokuwa imekubaliwa vinginevyo na 
Mwanachama/wanachama wengine. 

 

12.4. Iwapo ukiukwaji wa Mwanachama utakuwa kwamba, mwanachama husika  kwa 
kiasi kikubwa amevunja wajibu wake ulioainishwa katika makubaliano haya, 
Mwanachama mwingine (au wengine) atakuwa na haki ya kupanga upya kazi 
husika. 

 

12.5. Hatua zozote zilizochukuliwa na Mwanachama mwingine dhidi ya Mwanachama 
aliyekiuka makubaliano kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 12.4 hapo juu 
hazitaathiri haki yoyote ambayo anaweza kuwa nayo kisheria dhidi ya 
Mwanachama anayekiuka makubaliano 

 

12.6. Iwapo kazi itapangwa upya chini ya Mkataba wa bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma 
imetekelezwa kwa mujibu wa Kifungu hiki, Mwanachama aliyekiuka haki yake 
hatamzuia Mwanachama anayefanya kazi iliyopangwa upya na atahakikisha 
anampatia nyaraka zote na taarifa zote zinazohitajika kwa ajili ya utekelezaji wa 
kazi husika. 

 

12.7. Kiasi chochote kilikachopokelewa na Ushirika kama malipo ya wajibu wa 
Mwanachama aliyeshindwa kutimiza wajibu wake kimeshachukuliwa, kitatumika 
kulipia hasara yoyote au uharibifu uliosababishwa na kushindwa kutimiza wajibu 
huo. Mwanachama aliyekiuka atabaki kuwa na wajibu wa kutoa dhamana na bima 
zinazohusiana na wajibu uliogawanywa kwa mwanachama huyo kabla ya 
kugawanywa upya, hadi kumalizika kwa Bidhaa/Ujenzi/Huduma 

 

12.8. Iwapo majukumu yote ya Mwanachama aliyekiuka yatapangwa upya kwa mujibu 
wa kifungu hiki, Mwanachama mwingine/wengine watakuwa na haki na 
atalazimika: - 
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12.9. Kuendelea na kukamilisha utekelezaji wa Mkataba wa bidhaa/Kazi za ujenzi/ 
Huduma bila ushiriki wa Mwanachama aliyekiuka makubaliano, warithi wake, 
wapokeaji au wawakilishi wengine wa kisheria na ataendelea kuchukua hatua kwa 
mujibu wa masharti ya Makubaliano haya (kama yalivyorekebishwa ili kuzingatia 
kutoshiriki kwa Mwanachama aliyekiuka makubaliano); na 

 

12.10. Kuzihifadhi kwa ajili ya utekelezaji wa Mkataba wa bidhaa/Kazi/Huduma vifaa 
vyote na malighafi zote zilizonunuliwa kutokana na mkataba huo na mali zote 
zinazomilikiwa na Ushirika katika kipindi cha ukiukwaji wa wajibu na Mwanachama 
hadi kukamilika kwa usambazaji wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/Huduma 

 

12.11. Mwanachama aliyekiuka masharti, warithi, wapokeaji au wawakilishi wake 
wengine wa kisheria watatekeleza na kufanya masuala yote, kuwasilisha nyaraka 
na vitu vyote muhimu vitakavyowezesha vifaa na mali zilivyotajwa kuendelea 
kutumika na kuwezesha Ushirika kuendelea bila ushiriki wa Mwanachama 
aliyekiuka masharti 

 

12.12. Baada ya kukamilika au kusitishwa mapema kwa Mkataba wa Bidhaa/Kazi za 
ujenzi/Huduma na kupokelewa kwa kiasi chote kinachotakiwa kulingana na 
mkataba huo, Mwanachama aliyebaki atalipa hesabu kwa Mwanachama 
aliyekiuka masharti ambaye atakuwa na haki ya kupokea kiasi sawa na fedha 
yoyote iliyotolewa na Mwanachama aliyekiuka kuelekea katika fedha za jumla 
ambazo hazijatumika awali, pamoja na sehemu ya Mwanachama huyo katika 
fedha zozote za Ushirika zinazomuhusu,zitatolewa pungufu kutokana na hasara 
au uharibifu uliojitokeza kutokana na ukiukwaji wake 

 

12.13. Iwapo sehemu ya hasara inayolipishwa na Mwanachama anayekiuka itazidi kiasi 
chochote kilichotolewa na Mwanachama huyo kwa fedha za jumla na sehemu ya 
fedha yoyote ya Ushirika inayomilikiwa kwake kwa mujibu wa masharti ya 
Makubaliano haya, Mwanachama aliyekiuka atalipa mara moja kiwango kilichozidi 
kwa Mwanachama/Wanachama wengine 

 

13.0. MUDA WA MAKUBALIANO WA USHIRIKA 
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13.1. Ikiwa imeamuliwa kwa pamoja na Wanachama kwamba Zabuni haitakubaliwa na 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja au ikiwa haitakubaliwa na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja ndani ya 
kipindi kilichowekwa kwa ajili ya kukubaliwa kwa mujibu wa Zabuni au kuongezeka 
kokote kwa kipindi hicho kilichokubaliwa baadaye kati ya Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 
na Ushirika, Makubaliano haya yatasitishwa mara moja 

 

13.2. Ikiwa Zabuni itakubaliwa na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja, Makubaliano haya 
yataendelea kuwa na nguvu kamili na kuendelea kutekelezwa vilevile wakati wa 
Mkataba wa usambazaji wa Bidhaa/ ujenzi/utoaji huduma umeingiwa kati ya 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja, hadi uthibitisho utakapopokelewa kutoka kwa 
Mnunuzi/Mwajiri/Mteja kwamba Usambazaji wa Bidhaa/ujenzi/utoaji Huduma 
umekamilika, au umefutwa, na akaunti zote zinazohusiana na Huduma kati ya 
Ushirika, Mteja na wahusika wengine na kati ya Wanachama zinatambuliwa kama 
zimelipwa 

 

13.3. Pale ambapo masharti ya Makubaliano haya yataendelea kuwawajibisha 
Wanachama kwa kiwango na muda unaohitajika katika utekelezaji  wa haki na 
wajibu ulioainishwa katika Makubaliano. 

 

14.0. WAJIBU WA WANACHAMA KWA USHIRIKA 

 

14.1. Wanachama wanaelewa na kukubaliana kwamba kila Mwanachama atawajibika 
binafsi kwa ukiukwaji wowote unahusiana na utekelezaji wa majukumu yake kulingana 
na masharti na vigezo vya Makubaliano haya. 

 

14.2. Kila Mwanachama anathibitisha kwamba atalipa fidia na kuendelea kulipa fidia 
kwa Mwanachama mwingine/wengine dhidi ya wajibu wote wa kisheria unatokana 
na utekelezaji, au vinginevyo, wajibu wake chini ya Makubaliano haya. 

 

14.3. Iwapo mmoja wa mwanachama atatuhumiwa kwa maandishi kwamba wajibu 
wowote wa kisheria umechangiwa na Mwanachama au Wanachama wengine 
waliobaki, Wanachama watatumia jitihada za busara kufikia makubaliano kuhusu 
wajibu ambao kila Mwanachama atabeba, na iwapo Wanachama watashindwa 
kufikia makubaliano hayo, mgawanyo sahihi utaamuliwa kwa njia ya upatanisho 
kwa mujibu wa Kifungu cha 19 
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15.0. BIMA 

 

15.1. Isipokuwa Wanachama wamekubaliana vinginevyo, kila Mwanachama atapaswa 
kuweka jitihada kuwa na bima kama kinga dhidi ya wajibu wote wa kisheria 
unaotokana au kuhusiana na utekelezaji, au vinginevyo, wajibu wake chini ya 
Makubaliano haya. 

 

15.2. Kila Mwanachama atafanya jitihada zote kuwa na bima kwa ajili ya 
umma/uwajibikaji kwa watu wengine na bima nyingine yoyote inayohitajika ili 
kukidhi masharti ya Mkataba wa Usambazaji bidhaa/Kazi za ujenzi/utoaji Huduma. 

 

16.0. GHARAMA ZA UHAMASISHAJI NA MRADI, FAIDA, HASARA NA STAHIKI 

 

16.1. Kila Mwanachama atarudishiwa gharama na matumizi aliyoyatumia kuhusiana na 
uhamasishaji, maandalizi, majadiliano na uwasilishaji wa zabuni, kulingana na 
gharama halisi kama ilivyoainishwa katika jedwali la 3. 

 

16.2. Ikiwa marejesho ya gharama na matumizi ya uhamasishaji hayajaelezwa katika 
wajibu baina ya wanachama [Jedwali la 3], kila Mwanachama atalipia gharama na 
matumizi aliyoyatumia. 

 

16.3. Malipo yote kwa Wanachama yatafanywa kwa mujibu wa maelezo yaliyotolewa 
katika [jedwali la 4]. 

16.4. Mgawanyo wa faida na hasara zinazotokana na Ushirika utagawanywa kwa pande 
husika kwa: [WEKA MOJA] 

c. [Kulingana na hisa za umiliki za kila upande] 

AU 

d.  [kwa mgawanyo ufuatao; 
i. [JINA LA UPANDE WA KWANZA]: [ASILIMIA]% 
ii.  [JINA LA UPANDE WA PILI]: [ASILIMIA]%] 

17.0. USIMAMIZI WA FEDHA NA UHASIBU 
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17.1. Kila Mwanachama atawajibika kutunza akaunti yake binafsi kwa masuala ya 
malipo anayolipwa na kwa masuala yake ya kifedha kwa ujumla. Kila 
Mwanachama atawajibika kushughulikia masuala yake ya kodi ya mapato,  na 
mifuko ya hifadhi ya jamii; pale inapobidi, na kufanya hesabu kwa mujibu wa 
mamlaka husika. 

 

17.2. Mwanachama Kiongozi atawajibika  katika utoaji wa Huduma za Usimamizi wa 
Fedha kama ilivyoelezwa katika [Jadwali la 3] 

 

18.0. DHAMANA 

 

18.1. Isipokuwa kama wanachama wamekubaliana vinginevyo, wanachama kwa 
pamoja watatoa dhamana kulingana na hisa zao husika katika usambazaji wa 
bidhaa/ ujenzi/utoaji Huduma, zinazotosheleza jumla ya dhamana zinazohitajika 
katika Ushirika na Mnunuzi/Mwajiri/Mteja. Wanachama kwa pamoja watawajibika 
kwa usimamizi na uongezwaji muda, ikiwa itahitajika, wa dhamana na walizoweka 

 

19.0. USULUHISHI 

 

19.1. Mgogoro wowote utakaojitokeza kuhusiana na Makubaliano haya ambao 
hautaweza kutatuliwa kwa maelewano kati ya Wanachama kwa mujibu wa 
masharti ya Makubaliano haya, utawasilishwa kwa Usuluhishi. Usuluhishi 
utafanyika kwa mujibu wa sheria za [Weka Taasisi ambayo Sheria zake zitatumika] 
na katika [weka mahali pa usuluhishi] 

 

20.0. NOTISI 

 

20.1. Notisi chini ya Makubaliano haya zitakuwa kwa maandishi na zitaanza kutumika 
mara tu zitakapopokelewa kwenye anwani iliyotajwa katika [Jedwali la 1]. 

 

20.2. Anwani rasmi ya Ushirika itakayowekwa kwenye nyaraka zote zinasainiwa kwa 
jina la Ushirika itakuwa ile iliyotajwa katika [Jedwali 1] au anuani nyingine yoyote 
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itakayokubaliwa mara kwa mara na Wanachama, kwa kuzingatia masharti ya 
Mkataba wa Usambazaji wa Bidhaa/Kazi za ujenzi/utoaji wa Huduma. 

21.0. MAKUBALIANO YA KIPEKEE NA MABADILIKO 

 

21.1. Makubaliano haya ni makubaliano pekee kati ya Wanachama na yanafuta 
makubaliano yoyote ya awali kati yao yanayohusiana na masuala yaliyotajwa hapa. 

21.2. Mabadiliko na nyongeza yanaweza kufanywa katika Makubaliano haya, ikiwa ni 
pamoja na kumdahili Mwanachama mpya katika Ushirika, kupitia hati ya 
maandishi ambayo itakuwa na imekamilika mara itakaposainiwa na Wanachama 
wote (au kwa niaba yao na Wawakilishi wao), mradi tu kwamba iwapo 
Mwanachama mmoja anachukuliwa na Mwanachama/wanachama wengine kuwa 
amekiuka masharti kwa mujibu wa Kifungu cha 12, makubaliano yake na sahihi 
yake hazihitajiki 

 

KWA USHAHIDI, Wajumbe wamekamilisha makubaliano haya katika nakala [weka idadi ya 
nakala] zinazofanana, kila moja ikizingatiwa kama nakala halisi 

 

2. Kwa niaba ya 

 [Jina la Kampuni Mwanachama kiongozi] 

 

Jina la Mwakilishi aliyeidhinishwa: ________________ 

 

Cheo: ______________________ 

Sahihi ______________________ 

        

Tarehe _______________________ 

 

 Muhuri ________________________ 
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2. Kwa niaba ya [jina la Mwanachama wa Kampuni] 

Jina la Mwanachama 
aliyeidhinishwa________________ 

Cheo _______________________________ 

Sahihi_______________________________ 

Tarehe________________________________ 

Muhuri_______________________________ 
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JEDWALI 1: FOMU YA TAARIFA YA MAKUBALIANO YA USHIRIKA 

 

[Maelekezo yanatolewa, kulingana na mahitaji, chapa kwa herufi mlazo.] 

Kumbukumbu za Kifungu 

 

2.1.1.JINA NA ANWANI YA MNUNUZI/MWAJIRI/MTEJA 

 

 

[weka jina na anwani ya Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 

 

NCHI 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

1.1.5 Nyaraka nyingine zinazounda sehemu ya makubaliano [orodhesha nyaraka] 

 

1.1.10 MUHTASARI WA MRADI 

 

[weka jina la mradi na maelezo mafupi] 

 

MWANACHAMA KIONGOZI, MWAKILISHI WA USHIRIKA NA MWANACHAMA WA USHIRIKA 

2.1 JINA NA ANWANI YA USHIRIKA 

 

 

Jina na Anuani ya Ushirika ni [weka jina la Ushirika] wa [weka anwani ya 
Ushirika] 
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2.1 JINA NA ANWANI YA MWANACHAMA MWAKILISHI 

Jina na Anwani ya Mwanachama Mwakilishi 

 

Mwanachama Mwakilishi Anwani 

   

   

   

 

 2.1 JINA NA ANWANI YA MWANACHAMA KIONGOZI, MWAKILISHI WA USHIRIKA 

 

Mwanachama Kiongozi 

Jina Anwani Mwakilishi 

 [weka jina]  [weka anwani] [weka jina mwakilishi wa 
mwanachama 

kiongozi/Ushirika] 
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JEDWALI LA 2 

Kumbukumbu ya 

WAJIBU BAINA YA WANACHAMA 

A. Hatua kabla ya Tuzo 

Na Jina la Mwanachama Wajibu wa Mwanachama 

  [weka jina la Mwanachama kama lilivyotumika katika 
Ushirika] 

 [eleza wajibu wa kila mwanachama kwa ajili ya hatua ya 
kwanza ya tuzo] 

  [weka jina la mwanachama kama lilivyotumika katika 
Ushirika] 

 [eleza wajibu wa kila mwanachama kwa ajili ya hatua 
kabla ya tuzo] 

 weka jina la mwanachama kama lilivyotumika katika 
Ushirika] 

 [eleza wajibu wa kila mwanachama kwa ajili ya hatua  
kabla ya tuzo] 

A. Hatua baada ya Tuzo 

[[Eleza wajibu wa kila Mwanachama katika hatua ya baada ya tuzo kwa mujibu wa masharti ya Makubaliano ya 
Usambazaji/Kazi za ujenzi/Huduma hadi kumridhisha Mnunuzi/Mwajiri/Mteja 

Na Jina la Mwanachama Wajibu wa Mwanachama 

 weka jina la mwanachama kama lilivyotumika katika 
Ushirika] 

 [eleza wajibu wa kila mwanachama kwa ajili ya hatua  
baada ya tuzo] 

 weka jina la mwanachama kama lilivyotumika katika 
Ushirika] 

 [eleza wajibu wa kila mwanachama kwa ajili ya hatua  
baada ya tuzo] 

 weka jina la mwanachama kama lilivyotumika katika 
Ushirika] 

[ [eleza wajibu wa kila mwanachama kwa ajili ya hatua 
baada ya tuzo] 
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JEDWALI LA 3 

GHARAMA ZA UHAMASISHAJI NA MRADI, FAIDA, HASARA NA STAHIKI 

 

Kifungu 16.1 

 

 

C. Makadirio/Mahitaji ya Gharama Kabla ya Utoaji wa tuzo 

 

[Weka makadirio ya gharama zilizotumika kwa ajili ya 

uhamasishaji na maandalizi ya pendekezo kama 

ilivyo hapa chini] 

 

Jin a la Mwanachama  

 Makadirio ya Gharama 

 

    

 

 

 

 

 

 

 

 

D. Hatua Baada ya Tuzo 
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[Weka makadirio ya gharama zilizotumika kwa ajili ya 

pendekezo baada ya tuzo kama ilivyo 

hapa chini] 

 

 

  

Jina la Mwanachama Makadirio ya Gharama 
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JEDWALI LA 4 

 

 

A. NAMBA ZA AKAUNTI NA MAELEZO YA BENKI YA WANACHAMA 

16.3 & 17.1 Namba ya Akaunti ya Benki na jina la kila Mwanachama wa 
Ushirika  

 

 

Na Mwanachama wa Ushirika 

Jina Namba ya 
Akaunti 

Jina la Benki 

 
1 

[weka jina la 

Mwanachama kama 

lilivyotumika katika 

Ushirika] 

 [Weka namba ya 

akaunti ya 

Mwanachama] 

{weka namba ya akaunti 
inayohusiana na Jina la 
benki la Mwanachama} 

 
2 

[weka jina la 

Mwanachama kama 

lilivyotumika katika 

Ushirika] 

 [Weka namba ya 

akaunti ya 

Mwanachama] 

{weka namba ya akaunti 
inayohusiana na Jina la 
benki la Mwanachama} 

3    

 

 

 

B. NAMBA ZA AKAUNTI NA MAELEZO YA BENKI YA USHIRIKA 

Namba ya akaunti na benki ya Ushirika itakayotumika kwa malipo kipindi cha utekelezaji wa mkataba 

Na Maelezo ya Akaunti ya Ushirika 

Jina Namba za 
Akaunti 

Jina la Benki 

 
1 

 [weka Jina la Akaunti 

la Ushirika] 

 [Weka namba ya 

akaunti ya Ushirika] 

 [Weka namba ya akaunti 
inayohusiana na Jina la 

Benki la Ushirika] 
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Kiambatisho 6: TARATIBU ZA KUKOKOTOA VIWANGO VYA UFAULU KWA MSHAURI 
ELEKEZI 

 

Ukokotoaji wa alama za ufaulu za kifedha kwa kuzingatia 
wasilisho la kifedha itakayotolewa kwa kampuni ya ndani 

  

 
 
 
 
 
 
 

Mshauri 
Elekezi 

 
 
 
 
 
 
 
 

Kundi 

 
 

Pendeke
zo la 

Kifedha 
Tshs 

% 
Fedha 
zinazo
kwend
a kwa 
kampu
ni ya 
Ndani 

 
Uzito 
wa 

Kifedh
a 

Uzito 
wa 

Kifedh
a 

usioba
dilika 

Uzito 
wa 

Kifedh
a 

unaob
adilika 

Sehem
u ya 
Uzito 

unaoba
dilika 

Uzito 
wa 

kifedha 
uliokok
otolewa 

Ufaulu 
wa 

kifedha 
uliokok
otolewa 

Fs 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

FS 

 
 
 
 

a 

 
 
 
 

b 

 
 
 
 

c 

 
 
 
 

d= c- 
5% 

 
 
 
 

e 

g  
 
 
 

h=d
+g 

 
 
 
 

i=(amin/
a) xh 

kama 
b>= 
50%, 
e=5% 

of FW; 
kama 

b<50%,
g= e 

*b/50
% 

Mshauri 
Elekezi-1 

 
Kundi A 

 
20,000,000

. 
00 

 
100% 

 
25 

 
23.75 

 
1.25 

 
1.25 

 
25 

 
22.34 

 
89.3 

6 

Mshauri 
Elekezi-2 

Kundi 
B1 (30%) 

 
20,120,000

. 
00 

 
70% 

 
25 

 
23.75 

 
1.25 

 
1.25 

 
25 

 
22.21 

 
88.8 

3 

Mshauri 
Elekezi-3 

Kundi B2 
(10%) 

 
20,000,000

. 
00 

 
90% 

 
25 

 
23.75 

 
1.25 

 
1.25 

 
25 

 
22.34 

 
89.3 

6 

Mshauri 
Elekezi-4 

Kundi C 
(9%) 

SUB 
 

 
17,983,800

. 
00 

 
9% 

 
25 

 
23.75 

 
1.25 

 
0.225 

 
23.975 

 
23.83 

 
99.3 

8 

Mshauri 
Elekezi-5 

Kundi C 
(30%) 
SUB 
 

17,872,400
. 

00 

 
 

30% 

25 23.75 1.25 0.75 24.5 24.50 100. 
00 

Mshauri 
Elekezi-6 

Kundi C 
(22%) 
SUB 
 

18,212,160
. 

00 

 
 

22% 

25 23.75 1.25 0.55 24.3 23.85 98.1 
3 

Mshauri 
Elekezi-7 

Kundi C 
(15%) 
SUB 
 

18,943,000
. 

00 

 
 

15% 

25 23.75 1.25 0.375 24.125 22.76 94.3 
5 



99 

 

 

Kiambatisho 7: WASTANI WA MAPATO KWA MWAKA 

 

Kiwango cha chini cha wastani wa mapato ya mwaka cha ujenzi, hukokotolewa 
kama jumla ya malipo yaliyothibitishwa yaliyopokelewa kwa mikataba inayoendelea 
na/au iliyokamilika ndani ya miaka (weka idadi ya miaka) iliyopita. Taasisi nunuzi 
itazingatia mapato ya mzabuni kama yanakidhi mahitaji ikiwa mapato yaliyowasilishwa 
yanaonyesha wastani wa mapato ya mwaka ya ujenzi kwa kipindi hicho, bila kujali 
ikiwa mapato hayo yalipatikana kwa kila mwaka kwa kipindi hicho, au katika mwaka 
mmoja tu wakati wa kipindi hicho. Wastani wa mapato ya mwaka ya wazabuni kwa 
kipindi cha muda hawapaswi kuwa chini ya 50% ya bei yao ya zabuni. 

 

 

  
wastani wa mapato ya mwaka 
yaliyowasilishwa na mzabuni 

  
 

Bei ya 
Zabuni 

Makadirio 
ya kipindi 

za 
Mkataba 
kwa siku 

Makadirio 
ya kipindi 

za 
Mkataba 

kwa 
miaka 

Makadirio 
ya 

uzalishaji 
zabuni ya 
Mwaka 

50% ya 
Makadirio 
ya wastani 
ya zabuni 
ya Mwaka 

 
Hali ya Tathmini 

 
Mwak

a 1 

 
Mwa
ka 2 

 
Mwa
ka 3 

 
WMM 

a b        c d = (a + b 
+ c)/3 

    e f g =f/365 h=e/
g 

(i) = 
h/2 

(j) 

Mzabuni 
1 

14,100,00 
0,000 

9,500,00 
0,000 

12,400,0 
00,000 

12,000,00 
0,000 

12,500,00 
0,000 

 
220 

 
0.60 

20,738,63 
6,364 

10,369,31 
8,182 

AMEFAULU 

Mzabuni 
2 

 
- 

5,000,00 
0 

 
67,789 

 
1,689,263 

12,600,00 
0,000 

 
730 

 
2.00 

6,300,000, 
000 

3,150,000, 
000 

AMESHINDW
A 

Mzabuni 
3 

20,000,0
0 
0 

5,000,00 
0 

 
- 

 
8,333,33

3 

10,980,00 
0,000 

 
240 

 
0.66 

16,698,75 
0,000 

8,349,375, 
000 

AMESHINDW
A 

Mzabuni 
4 

 
- 

 
- 

 
30,900,0 

00,000 

 
10,300,00 

0,000 

 
9,898,005 

,000 

 
420 

 
1.15 

 
8,601,837, 

679 

 
4,300,918, 

839 

 
AMEFAULU 

Mzabuni 
5 

 
3,000,00

0 
,000 

 
5,500,00 

0,000 

 
4,500,00 

0 

 
2,834,833, 

333 

 
11,400,00 

0,000 

 
365 

 
1.00 

 
11,400,00 

0,000 

 
5,700,000, 

000 

 
AMESHINDW

A 

 

Safu (j) = AMEFAULU ikiwa (d) ni kubwa au sawa na (i); vinginevyo, 
AMESHINDWA 

 


